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SURA YA 410

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA
Mpangilio wa Vifungu

Kifungu	 Jina�

sehemu ya kwanza
MASHARTI YA UTANGULIZI

1.	 Jina.
2.	 Matumizi.
3.	 Tafsiri.
4.	 Wajibu wa Kimataifa.
5.	 Misingi na viwango vya jumla vya ununuzi, ugavi na uondoshaji mali.

sehemu ya pili
KAMISHNA WA SERA YA UNUNUZI WA UMMA

6.	 Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma.
7.	 Majukumu ya Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma.

sehemu ya tatu
MAMLAKA YA KUDHIBITI UNUNUZI WA UMMA

8.	 Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma.
9.	 Malengo ya Mamlaka.

10.	 Majukumu ya Mamlaka.
11.	 Wigo wa uchunguzi unaofanywa na Mamlaka.
12.	 Uanzishaji wa uchunguzi.
13.	 Ushahidi.
14.	 Katazo la utoaji wa baadhi ya taarifa.
15.	 Utaratibu wa uchunguzi.
16.	 Utaratibu baada ya uchunguzi.
17.	 Hatua za kinidhamu dhidi ya mtumishi wa umma.
18.	 Taratibu za uendeshaji wa Mamlaka.
19.	 Mamlaka ya Mamlaka.
20.	 Usitishaji wa michakato ya ununuzi.
21.	 Hatua baada ya mapendekezo ya Mamlaka.
22.	 Bodi ya Wakurugenzi.
23.	 Kamati za Bodi ya Wakurugenzi.
24.	 Uteuzi wa Mkurugenzi Mkuu.
25.	 Wakurugenzi, washauri elekezi na watumishi wengine wa Mamlaka.
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SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

26.	 Fedha za Mamlaka.
27.	 Vitabu vya hesabu.
28.	 Ukaguzi wa hesabu.
29.	 Mpango kazi wa mwaka na bajeti.
30.	 Taarifa ya mwaka ya Tathmini ya Utendaji kazi wa Ununuzi wa Umma  

na Thamani Halisi ya Fedha.
31.	 Taarifa ya mwaka.

sehemu ya nne
MPANGILIO WA KITAASISI KATIKA UNUNUZI NA UGAVI

32.	 Bodi za zabuni.
33.	 Taarifa kwa Mamlaka kuhusu muundo wa bodi ya zabuni.
34.	 Majukumu ya bodi za zabuni.
35.	 Mamlaka ya kuidhinisha bajeti.
36.	 Mamlaka ya bodi ya zabuni.
37.	 Tuzo ya mikataba.
38.	 Majukumu na mamlaka ya afisa masuuli.
39.	 Uanzishwaji na muundo wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi.
40.	 Majukumu ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi.
41.	 Idara tumizi.
42.	 Kamati ya Tathmini.
43.	 Uhuru wa majukumu na mamlaka.
44.	 Ukasimishaji wa mamlaka ya afisa masuuli.
45.	 Ununuzi kupitia taasisi nyingine.
46.	 Taratibu za ununuzi kwa ajili ya Mamlaka na Mamlaka ya Rufani.
47.	 Kutokubaliana katika maamuzi.
48.	 Usiri wa nyaraka.

sehemu ya tano
TARATIBU MBALIMBALI ZA UNUNUZI WA UMMA

49.	 Ununuzi katika taasisi zinazojiende sha kibiashara.
50.	 Wajibu wa taasisi nunuzi.
51.	 Uidhinishaji wa mpango wa ununuzi wa mwaka.
52.	 Ununuzi kupitia mikataba maalumu.
53.	 Sifa za wazabuni.
54.	 Taratibu za uchambuzi wa sifa wa awali.
55.	 Uhakiki wa sifa za mzabuni.
56.	 Upendeleo wa kitaifa.
57.	 Upendeleo wa kipekee kwa watu au kampuni za ndani.



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

67

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

58.	 Ushiriki wa kampuni za ndani na wataalamu katika mikataba ya  
ushauri elekezi.

59.	 Matumizi ya wataalamu wa ndani katika mikataba ya kazi za ujenzi na  
huduma zisizo za kitaalamu.

60.	 Upendeleo kwa bidhaa za ndani.
61.	 Kujenga uwezo wa watu na kampuni za ndani.
62.	 Uingiaji wa ushirika au mikataba midogo na kampuni za ndani.
63.	 Umiliki wa mtaji wa hisa.
64.	 Upendeleo kwa makundi maalum ya kijamii.
65.	 Ununuzi kutoka kwa Wakala.
66.	 Lugha.
67.	 Dhamana za zabuni.
68.	 Kukataliwa kwa zabuni.
69.	 Kukubaliwa kwa zabuni na mkataba kuwa na nguvu ya kisheria.
70.	 Ushuhudiaji wa utiaji saini wa mkataba.
71.	 Kumbukumbu na taarifa.
72.	 Kufungiwa kwa mzabuni.

sehemu ya sita
NJIA NA MICHAKATO YA UNUNUZI

73.	 Ununuzi kwa njia ya kielektroniki.
74.	 Bei kikomo.
75.	 Uchaguzi wa njia za ununuzi.
76.	 Matumizi ya rasilimali za ndani.
77.	 Ununuzi wa dharura.
78.	 Ununuzi wa moja kwa moja kutoka kwa mzalishaji, wakala au mtoa huduma.
79.	 Viwango vya ununuzi vilivyoidhinish wa.
80.	 Ununuzi wa vichwa na mabehewa ya treni, ndege na meli zilizotumika.
81.	 Zabuni shindani.
82.	 Bidhaa za afya.
83.	 Mwaliko wa zabuni na matangazo.
84.	 Utoaji wa nyaraka za zabuni.
85.	 Maudhui ya nyaraka za zabuni.
86.	 Uhalali wa zabuni na dhamana ya zabuni.
87.	 Vigezo vya tathmini.
88.	 Kupokelewa na kufunguliwa kwa zabuni.
89.	 Tathmini na ulinganifu wa zabuni.
90.	 Uidhinishaji wa tuzo ya mkataba.
91.	 Majadiliano na utoaji wa tuzo ya mikataba.
92.	 Uchaguzi wa washauri elekezi.
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sehemu ya saba
USIMAMIZI WA MIKATABA

93.	 Wajibu wa kusimamia utekelezaji wa mikataba.
94.	 Udhibiti wa gharama, ubora na muda katika mikataba ya ununuzi.
95.	 Mabadiliko au marekebisho.
96.	 Malipo ya awali.
97.	 Uvunjaji wa mkataba.
98.	 Ufungaji wa mkataba.

sehemu ya nane
USIMAMIZI WA UGAVI

99.	 Upokeaji na uwekaji kumbukumbu wa bidhaa, vifaa au mali.
100.	 Wajibu wa taasisi nunuzi katika usimamizi wa bidhaa, vifaa au mali.
101.	 Usimamizi wa bidhaa, vifaa au mali.
102.	 Usambazaji wa bidhaa na vifaa.
103.	 Udhibiti wa hasara na udanganyifu katika bidhaa, vifaa na mali.
104.	 Miongozo ya usimamizi wa bidhaa, vifaa au mali.

sehemu ya tisa
UNUNUZI CHINI YA UBIA BAINA YA SEKTA YA UMMA

NA SEKTA BINAFSI

105.	 Wigo, matumizi na idhini.
106.	 Uchaguzi wa mshauri au meneja wa mradi.

sehemu ya kumi
MAKATAZO

107.	 Udanganyifu na rushwa.
108.	 Vitendo vinavyoshawishi mtumishi wa umma.
109.	 Ufichuaji wa malipo yaliyofanywa kwa njia ya kamisheni.
110.	 Vitendo vya wakurugenzi, wafanyakazi au mawakala.
111.	 Ufunguaji wa mashauri ya jinai.

sehemu ya kumi na moja
UTATUZI WA MIGOGORO

112.	 Mamlaka ya Rufani.
113.	 Uteuzi wa Katibu Mtendaji.
114.	 Watumishi wa Mamlaka ya Rufani.
115.	 Fedha za Mamlaka ya Rufani.
116.	 Ukaguzi wa hesabu.
117.	 Mpango kazi wa usimamizi wa mwaka na bajeti.
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118.	 Taarifa ya mwaka.
119.	 Haki ya mapitio.
120.	 Utatuzi wa malalamiko au migogoro kwa maafisa masuuli.
121.	 Rufaa au malalamiko kwa Mamlaka ya Rufani.
122.	 Nyongeza ya muda wa kuwasilisha malalamiko, mgogoro au rufaa.
123.	 Taratibu zinazotumika katika mienendo ya mapitio.
124.	 Kusitishwa kwa mchakato wa ununuzi.
125.	 Mapitio ya kimahakama.

sehemu ya kumi na mbili
MASHARTI YA JUMLA

126.	 Kanuni za maadili.
127.	 Kinga dhidi ya uwajibikaji.
128.	 Makosa.
129.	 Kanuni.
130.	 Miongozo.
131.	 Kufutwa kwa Sheria na masharti ya mwendelezo Sheria Na. 7 ya Mwaka.

MAJEDWALI
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SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Ununuzi wa Umma.

2.–(1) Sheria hii itatumika katika-
(a)	 hatua zote za ununuzi, usimamizi wa ugavi na 

uondoshaji mali kwa njia ya zabuni zinazofanywa 
na taasisi nunuzi isipokuwa pale itakapoainishwa 
vinginevyo katika Sheria hii;

(b)	 taasisi zisizo za kiserikali katika ununuzi unaogharamiwa 
kwa fedha za umma;

(c)	 miradi ya ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi 
katika hatua husika; na

(d)	 vyombo vya ulinzi na usalama kwa kuzingatia vifungu 
vidogo vya (2) na (3).

(2) Vyombo vya ulinzi na usalama vitasimamia ununuzi 
wake na uondoshaji mali kwa kuzingatia orodha inayoainisha 
bidhaa zitakazonunuliwa au kuondoshwa kwa njia ya wazi au 
uliyozuiliwa.

(3) Kila mwaka wa fedha, vyombo vya ulinzi na 
usalama vitakubaliana na Mamlaka kuhusu aina ya 
bidhaa zitakazojumuishwa kwenye orodha iliyozuiliwa 

Jina

Matumizi

SURA YA 410

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA

Sheria ya kuweka masharti bora ya usimamizi wa ununuzi wa umma na 
ugavi, kufuta Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 na kutunga 
upya Sheria ya Ununuzi wa Umma na masuala mengine yanayohusiana 
na hayo.

[7 Juni, 2024]
[TS. Na. 455 la 2024]

Sheria Na.
10 ya 2023
TS. Na.
752A la 2023
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SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

zitakazonunuliwa au kuondoshwa kwa kuzingatia njia za 
ununuzi au uondoshaji zilizoainishwa katika Sheria hii.

(4) Kwa kuzingatia kifungu cha 4(1), endapo sheria au 
kanuni yoyote itakinzana na masharti ya Sheria hii au kanuni 
zake kuhusu masuala ya ununuzi, ugavi na uondoshaji mali 
za umma kwa njia ya zabuni, masharti ya Sheria hii na kanuni 
zake ndiyo yatakuwa na nguvu dhidi ya masharti hayo kwa 
kiwango cha mkinzano huo.

(5) Bila kujali masharti mengine yoyote yanayoelekeza 
vinginevyo, masharti ya Sheria hii hayataathiri utekelezaji wa 
mkataba wa mradi wa kimkakati ulioridhiwa na Baraza la 
Mawaziri na kufanyiwa uhakiki na Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
unaoweka utaratibu maalumu wa ununuzi au uondoshaji mali.

3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji 
vinginevyo-
“afisa masuuli” maana yake ni afisa wa umma aliyeteuliwa 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Fedha za Umma au 
afisa wa umma aliyeteuliwa kwa sheria nyingine yoyote 
kusimamia fungu au ruzuku na kuwajibika kwa fedha 
zote zilizotumika kutoka katika fungu hilo au ruzuku;

“afisa wa umma” maana yake ni-
(a)	 mtu yeyote anayehudumu au kufanya kazi kwenye ofisi 

yenye ujira katika utumishi wa umma;
(b)	 mtu anayehudumu au kufanya kazi kama waziri katika 

Serikali;
(c)	 mwajiriwa wa taasisi ya umma; au
(d)	 mtu ambaye alikuwa afisa wa umma;

“bei kikomo” maana yake ni kiwango cha chini na kiwango 
cha juu cha bei zitakazotumika katika ununuzi wa bidhaa, 
kazi za ujenzi au huduma;

“bidhaa za afya” zinajumuisha dawa na vifaa tiba 
vilivyoidhinishwa na mamlaka ya udhibiti inayohusika 
na uidhinishaji wa bidhaa za afya;

“bidhaa” maana yake ni malighafi, vifaa na vitu vingine vya 
aina mbalimbali vinavyoshikika, vikiwa katika hali ya 

Tafsiri

Sura ya 348
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SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

kimiminika, ugumu au gesi, umeme, mali isiyoshikika 
na miliki bunifu, pamoja na huduma zinazohusiana na 
usambazaji wa bidhaa hizo, ili mradi thamani ya huduma 
hizo haizidi thamani ya bidhaa yenyewe;

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka 
ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma iliyoanzishwa chini ya 
kifungu cha 22;

“chombo chenye mamlaka” maana yake ni mtu, kikundi cha 
watu, wakala au chombo chenye mamlaka ya kuchukua 
hatua itakavyowasilishwa au kuelekezwa na Mamlaka 
chini ya Sheria hii;

“fedha za umma” maana yake ni rasilimali fedha 
zilizotengwa kupitia michakato ya kibajeti kwa taasisi 
nunuzi, ikijumuisha Mfuko Mkuu, misaada na mikopo 
iliyowekwa kwa ajili ya matumizi ya taasisi nunuzi na 
wafadhili wa ndani au wa nje na mapato yaliyozalishwa 
na taasisi nunuzi;

“hadidu za rejea” maana yake ni maelezo yanayotolewa na 
taasisi nunuzi yanayotoa tafsiri ya madhumuni, malengo 
na wigo wa huduma, ikijumuisha, pale itakapohitajika, 
njia zitakazotumika;

“huduma za ushauri wa kitaalamu” maana yake ni shughuli 
zenye asili ya kitaalamu na kiushauri ambazo hazitoi 
matokeo yanayoonekana yanayoweza kupimika na 
hujumuisha usanifu, usimamizi, mafunzo, ushauri, ukaguzi 
au utengenezaji wa mifumo na huduma zinazofanana na 
hizo;

“huduma za ushauri zisizo za kitaalam” maana yake ni 
ununuzi wowote mbali na ununuzi wa bidhaa, kazi za 
ujenzi na huduma za kitaalam;

“huduma” maana yake ni huduma ya ushauri elekezi na 
ushauri usio wa kitaalamu;

“idara ya Serikali inayojitegemea” maana yake ni idara ya 
Serikali ambayo haipo kwenye udhibiti wa moja kwa 
moja wa wizara mama ya idara hiyo;
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“idara” kuhusiana na wizara, mamlaka nyingine ya umma au 
taasisi ya umma, inajumuisha idara au kitengo chochote 
kwa jina lolote katika wizara, mamlaka au taasisi hiyo;

“Katibu Mkuu” maana yake ni Katibu Mkuu wa Wizara 
yenye dhamana ya masuala ya ununuzi wa umma;

“kampuni ya ndani” maana yake ni kampuni ambayo 
sehemu kubwa ya mtaji wa hisa zake inamilikiwa na raia 
wa Jamhuri ya Muungano;

“kazi za ujenzi” maana yake ni-
(a)	 kazi zote za ujenzi zinazohusiana na kujenga, kujenga 

upya, kubomoa, kukarabati au kuboresha jengo, 
barabara au kiwanja cha ndege;

(b)	 kazi nyingine zozote za ujenzi kama vile uandaaji wa 
eneo la kazi, uchimbaji, usimikaji, ujenzi, usimikaji 
mitambo au vifaa, upambaji na shughuli za ukamilishaji 
wa ujenzi; na

(c)	 huduma iliyotolewa kwa zabuni na kuingiwa mkataba 
kwa kuzingatia misingi ya utendaji wa matokeo 
yanayopimika kwa kuonekana kama vile uchimbaji, 
uchoraji ramani, upigaji wa picha za satelaiti au 
uchunguzi wa miamba:

Isipokuwa, mikataba inayojumuisha utoaji wa kazi za ujenzi 
na huduma itachukuliwa kama ni mikataba ya kazi za ujenzi 
ikiwa jumla ya thamani ya kazi za ujenzi ni kubwa kuliko 
thamani ya huduma zitakazotolewa kwenye mkataba;
“kitendo cha kushurutisha” maana yake ni kitendo cha 

kumdhoofisha au kumdhuru au cha kutishia kumdhoofisha 
au kumdhuru moja kwa moja au vinginevyo, mtu yeyote au 
mali ya mtu kwa nia ya kushawishi kitendo kufanyika 
au kumshawishi mtu anayehusika na ununuzi wa umma 
au kuendeleza vitendo vya rushwa au vya udanganyifu;

“kitendo cha udanganyifu” maana yake ni kutoa taarifa 
zisizo sahihi kwa lengo la kufanya ushawishi katika 
mchakato wa ununuzi au utekelezaji wa mkataba ambao 
utaleta madhara kwa Serikali au taasisi ya umma na 
inajumuisha vitendo vya kula njama baina ya wazabuni, 
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kabla au baada ya wasilisho la zabuni ikilenga kuwa na 
bei ya zabuni ambayo si shindani na inainyima Serikali 
faida zitokanazo na ushindani wa wazi na huru;

“kitendo cha uzuiaji” maana yake ni kitendo kinacholenga 
kuzuia upatikanaji wa taarifa zinazohitajika katika 
utekelezaji wa wajibu chini ya Sheria hii;

“Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi” maana yake ni Idara 
au Kitengo, kutegemeana na ukubwa wa taasisi nunuzi, 
chenye wajibu wa utekelezaji wa majukumu ya usimamizi 
wa ununuzi na ugavi;

“kumfungia mzabuni” maana yake ni kitendo cha mzabuni 
kuzuiwa kushiriki katika ununuzi wa umma kwa kipindi 
maalum;

“mali ya umma” maana yake ni mali yoyote inayoshikika 
au isiyoshikika inayomilikiwa na taasisi ya umma 
inayojumuisha mali inayoshikika, ardhi, hisa au haki miliki;

“mamlaka inayoingia mkataba” ina maana sawa kama 
ilivyoainishwa katika Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi;

“mamlaka ya serikali za mitaa” maana yake ni mamlaka ya 
serikali za mitaa iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) au Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Mji);

“Mamlaka ya Rufani” maana yake ni Mamlaka ya Rufani ya 
Zabuni za Umma iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 112;

“mamlaka ya uidhinishaji” maana yake ni afisa masuuli au 
bodi ya zabuni ya taasisi nunuzi;

“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi 
wa Umma iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 8;

“mapendekezo ya taasisi nunuzi ya ubia baina ya sekta ya 
umma na sekta binafsi” maana yake ni mapendekezo ya 
miradi ya ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi 
yanayoanzishwa na taasisi za umma na yanayohusu 
mipango ya kipaumbele ya Serikali;

“mapendekezo ya sekta binafsi ya ubia baina yasekta ya 
umma na sekta binafsi” maana yake ni mapendekezo 
yaliyoanzishwa na upande wa sekta binafsi kwa taasisi ya 

Sura ya 103

Sura ya 287 
na 288
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umma kwa ajili ya kuamuliwa kuwa mradi wa ubia baina 
ya sekta ya umma na sekta binafsi;

“mchakato wa ununuzi” maana yake ni hatua zinazofuatana 
katika mzunguko wa ununuzi zinazojumuisha kupanga, 
kuchagua utaratibu, hatua za kuomba ofa kutoka kwa 
wazabuni, kupima na kutathmini ofa hizo, utoaji wa tuzo 
ya mkataba na usimamizi wa mkataba;

“mchakato wa uondoshaji” maana yake ni hatua 
zinazofuatana katika mzunguko wa uondoshaji mali 
ikijumuisha uandaaji wa mpango, uchaguzi wa utaratibu 
utakaotumika, hatua zitakazotumika kutangaza zabuni, 
tathmini ya zabuni na tuzo ya mkataba;

“mfumo wa kieletroniki wa ununuzi wa umma” maana yake 
ni mfumo uliojengwa, kusimamiwa na kuendeshwa na 
Mamlaka ili kuziwezesha taasisi nunuzi kufanya shughuli 
za ununuzi na ugavi kielektroniki;

“mikataba maalum” maana yake ni mikataba ambayo 
inaruhusu taasisi nunuzi kununua bidhaa, huduma au 
kazi za ujenzi ambazo zinahitajika kwa mwendelezo au 
mara kwa mara kwa makubaliano au bila ya makubaliano 
ya bei kwa kipindi maalum kilichokubaliwa;

“miongozo” maana yake ni miongozi inayotolewa na 
Mamlaka chini ya Sheria hii;

“mkandarasi” maana yake ni kampuni, shirika, ubia au mtu 
binafsi anayejihusisha na kutoa huduma katika fani za 
uhandisi majenzi, umeme au mitambo, au katika ujenzi au 
kazi za majengo za aina yoyote ikijumuisha ukarabati, na 
ambaye, kwa muktadha husika ni sehemu ya au anaweza 
kuwa sehemu ya mkataba wa ununuzi na taasisi nunuzi;

“mkataba wa ununuzi” maana yake ni leseni, kibali au idhini 
nyingine iliyotolewa na taasisi ya umma au makubaliano 
yaliyoingiwa baina ya taasisi ya umma na muuzaji wa 
bidhaa, mkandarasi, au mshauri elekezi yanayotokana na 
utaratibu wa ununuzi kwa ajili ya ujenzi au kazi nyingine 
zinazohusiana na ujenzi au kwa ajili ya uuzaji wa bidhaa 
zozote au utoaji wa huduma;
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“Mlipaji Mkuu wa Serikali” ina maana iliyoainishwa chini 
ya Sheria ya Fedha za Umma;

“mshauri elekezi” maana yake ni taasisi, kampuni, shirika, 
asasi, ubia au mtu binafsi anayejihusisha au mwenye 
uwezo wa kujihusisha na biashara ya kutoa huduma 
katika usanifu majengo, uchumi, uhandisi, upimaji au 
fani yoyote ya huduma za kitaaluma na ambaye kwa 
muktadha husika, ni sehemu ya mkataba au anaweza 
kuwa sehemu ya mkataba na taasisi nunuzi;

“mshirika” maana yake ni mtu ambaye-
(a)	 ana ubia na afisa wa umma; au
(b)	 ikiwa ni taasisi nafsi, ni msimamizi wa taasisi hiyo au 

afisa wa umma na mtu yeyote mwenye ushirika naye;
“mtaalamu wa ununuzi” au “mtalaamu wa ugavi” maana 

yake ni mtu mwenye sifa za kitaaluma katika masuala ya 
ununuzi na ugavi kutoka katika chuo kinachotambulika 
na amesajiliwa na chombo kinachosimamia taaluma ya 
ununuzi na ugavi;

“mtoa huduma” maana yake ni mtu, shirika au chombo 
kilichosajiliwa na kupewa leseni na mamlaka husika 
kutoa huduma na ambaye, kwa mujibu wa mkataba, ni 
sehemu ya au anaweza kuwa sehemu ya mkataba wa 
ununuzi na taasisi nunuzi;

“mtu” inajumuisha ushirika wowote wa watu, ikiwa 
umesajiliwa au haujasajiliwa kama kampuni;

“muuzaji wa bidhaa” maana yake ni kampuni, shirika, 
asasi, ubia au mtu binafsi anayeuza bidhaa na huduma 
zinazohusiana na bidhaa hizo na ambaye, kwa mujibu 
wa mkataba, ni sehemu ya au anaweza kuwa sehemu ya 
mkataba wa ununuzi na taasisi nunuzi;

“mzabuni” maana yake ni mtu yeyote, kampuni au kikundi 
cha watu ambao wanashiriki au wanakusudia kushiriki 
kwenye mchakato wa ununuzi kwa lengo la kuwasilisha 
zabuni kwa ajili ya kuingia mkataba na inajumuisha 
muuzaji wa bidhaa, mkandarasi, mtoa huduma au 
mnunuzi wa mali;

Sura ya 348
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“mzabuni wa kigeni” maana yake ni kampuni ambayo 
asilimia kubwa ya mtaji wa hisa zake inamilikiwa na raia 
wa nchi ya kigeni;

“nyaraka ya zabuni” maana yake ni nyaraka ya maandishi 
au kielektroniki au pendekezo la kuwaalika wazabuni 
kushiriki kwenye ununuzi au uondoshaji mali na 
inajumuisha nyaraka za mwaliko kwa wazabuni wenye 
sifa kwa ajili ya uchambuzi wa awali;

“orodha ya bei” maana yake ni orodha inayoainisha ukomo 
bei ya bidhaa na huduma inayoandaliwa na kutunzwa na 
Mamlaka;

“saini ya kidigitali” maana yake ni saini ya kielektroniki 
iliyokidhi vigezo vya kielektroniki vilivyoainishwa 
vinavyowezesha kumtambua na kumthibitisha mtia saini;

“Serikali” maana yake ni Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania;

“taasisi nunuzi” maana yake ni taasisi ya umma au taasisi 
nyingine yoyote au kitengo kilichoanzishwa na kupewa 
mamlaka na Serikali kufanya shughuli za umma;

“taasisi ya umma” au “mamlaka ya umma” maana yake ni-
(a)	 wizara yoyote, idara au wakala wa Serikali;
(b)	 kampuni yoyote au chombo kilichoanzishwa kwa 

mujibu wa sheria au mamlaka iliyoanzishwa na Serikali;
(c)	 kampuni yoyote iliyosajiliwa chini ya Sheria ya Kampuni 

ambayo Serikali au wakala wa Serikali upo katika nafasi 
ya kufanya ushawishi wa sera za kampuni; au

(d)	 mamlaka yoyote ya serikali za mitaa;
“taasisi zinazojiendesha kibiashara” maana yake ni taasisi za 

umma zinazojiendesha kibiashara kama ilivyoainishwa 
katika Sheria inayoanzisha taasisi husika au kutambuliwa 
na Msajili wa Hazina kuwa zinajiendesha kibiashara;

“taratibu wa ununuzi” maana yake ni taratibu zinazopaswa 
kuzingatiwa na taasisi nunuzi au mamlaka yoyote ya 
kutoa idhini inapojihusisha katika ununuzi;

“thamani ya fedha” maana yake ni manufaa makubwa 
yanayopatikana kwenye bidhaa, kazi za ujenzi au huduma 
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zilizonunuliwa na rasilimali zilizopo ikilinganishwa na 
gharama zilizotumika;

“ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi” ina maana 
kama ilivyoainishwa chini ya Sheria ya Ubia baina ya 
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi;

“uchaguzi shindani” maana yake ni njia ya ununuzi ambayo 
washauri elekezi au watoa huduma wanaalikwa na taasisi 
nunuzi kushindana katika kuwasilisha zabuni zenye bei au 
zisizo na bei, ambapo zabuni hizo zinapaswa kufanyiwa 
tathmini kwa misingi ya ubora au kwa misingi ya ubora na 
gharama;

“uchambuzi wa sifa wa awali” maana yake ni utaratibu rasmi 
ambao wauzaji wa bidhaa, wakandarasi au washauri 
elekezi wanaalikwa kuwasilisha taarifa za rasilimali zao 
na uwezo wao ambapo huchambuliwa kabla ya mwaliko 
wa zabuni kwa kuzingatia vigezo vya msingi vilivyowekwa 
kuhusu uzoefu, rasilimali, uwezo na hali ya kifedha;

“ugavi” maana yake ni utaratibu unaotumiwa na taasisi 
nunuzi kuwezesha upatikanaji, upokeaji, usambazaji, 
uhifadhi, utunzaji, utumiaji wa vifaa, bidhaa na huduma 
kwa idara tumizi;

“ugavi wa kielektroniki” maana yake ni ugavi unaofanywa 
kwa kutumia mfumo wa kielektroniki kwa mujibu wa 
Sheria hii;

“uhakiki wa sifa za mzabuni” maana yake ni tathmini ya kina 
inayofanywa baada ya tathmini ya zabuni kukamilika 
kabla ya kutolewa tuzo ya mkataba, ili kuthibitisha endapo 
mzabuni aliyekidhi vigezo na mwenye bei ya chini zaidi 
au mwenye bei ya juu zaidi katika zabuni za ukusanyaji 
mapato ana uzoefu, uwezo na rasilimali za kutekeleza 
mkataba kwa ufanisi;

“ununuzi wa dharura” maana yake ni ununuzi wa bidhaa, kazi 
za ujenzi au huduma ili kukidhi hali ya dharura ambao 
hauwezi kufanyika kwa mchakato wa kawaida wa ununuzi;

“ununuzi wa kielektroniki” maana yake ni ununuzi wa 
umma unaofanywa kwa kutumia mfumo wa kielektroniki 
kwa mujibu wa Sheria hii;

Sura ya 103
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“ununuzi” maana yake ni kununua, kupanga, kukodisha, 
kununua kwa kukodisha, au kupata bidhaa, kazi za ujenzi 
au huduma yoyote kwa taasisi nunuzi na inajumuisha 
kazi zote zinazohusisha upatikanaji wa bidhaa, kazi za 
ujenzi au huduma ikijumuisha kutambua na kuandaa 
mahitaji, uchaguzi na mwaliko wa wazabuni, maandalizi 
ya mikataba, tuzo na usimamizi wa mikataba;

“uondoshaji mali” maana yake ni uhamishaji wa umiliki 
wa mali za umma zikiwemo miliki bunifu, haki miliki, 
sifa ya kibiashara, haki nyingine zozote za taasisi nunuzi 
au taasisi inayoondosha mali kwa njia ya zabuni kwa 
kuzingatia masharti ya Sheria hii;

“usimamizi wa mnyororo wa ugavi” hujumuisha shughuli 
zote za utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya shughuli 
za mnyororo wa ugavi ikijumuisha usanifu, utambuzi 
wa mahitaji, uandaaji wa mpango, ununuzi, upokeaji, 
uhifadhi, utunzaji, usambazaji, usimamizi wa mikataba, 
matumizi na uondoshaji mali kwa lengo la kupata 
thamani ya fedha iliyokusudiwa na taasisi nunuzi;

“usimamizi wa ugavi” maana yake ni uratibu na utekelezaji 
wenye unafuu na wenye ufanisi wa-
(a)	 mpangilio wa ghala, uhifadhi, udhibiti wa orodha ya 

bidhaa na uhifadhi wa bidhaa;
(b)	 usambazaji wa bidhaa ikiwemo usafirishaji, utunzaji, 

ugomboaji na uondoshaji na uhakiki na uondoshaji 
katika forodha na bandari;

(c)	 uhakiki na uhesabu mali;
(d)	 uondoshaji mali, uchakataji wa mali kwa mara nyingine, 

uhamishaji wa mali, upigaji mnada na uhifadhi;
“utoaji wa taarifa za uongo” maana yake ni uwasilishaji 

wa taarifa zisizo za kweli unaofanywa na mtu kwa mtu 
mwingine kwa nia ya kudanganya wakati akijua kuwa 
taarifa hizo ni za uongo;

“vifaa tiba” maana yake itakuwa kama ilivyotafsiriwa katika 
Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba;

“vigezo msawazo” maana yake ni maelezo ya bidhaa, kazi 
za ujenzi au huduma yoyote kwa kurejea aina, ubora, 

Sura ya 219
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uimara, uhalisia, muundo, wingi, upana, uzito, daraja, 
umadhubuti, chanzo, umri au sifa nyingine au kwa 
kurejea kitu chochote ambacho aukwa namna yoyote 
ambayo, bidhaa, huduma au kazi za ujenzi zinaweza 
kutengenezwa, kuzalishwa, kuchakatwa, kuboreshwa, 
kujengwa au kusimikwa;

“vitendo vya kula njama” maana yake ni mpango kati ya 
pande mbili au zaidi zikiwa na ufahamu au bila kuwa na 
ufahamu wa upande au pande nyingine kwa madhumuni 
ya kufanikisha lengo lisilo halali, ikiwa ni pamoja na 
kushawishi isivyo halali vitendo vya mtu mwingine;

“vitendo vya rushwa” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa;

“vyombo vya ulinzi na usalama” ina maana sawa kama 
ilivyoainishwa chini ya Sheria ya Baraza la Usalama la Taifa;

“Wakala” maana yake ni Wakala wa Huduma ya Ununuzi 
Serikalini;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya masuala 
ya ununuzi wa umma;

“zabuni” maana yake ni ofa, pendekezo au ofa ya bei 
iliyowasilishwa na muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma, 
mkandarasi au mshauri elekezi katika kuitikia ombi la 
taasisi nunuzi;

“zabuni iliyoshinda” maana yake ni zabuni iliyofanyiwa 
tathmini na kuchaguliwa na taasisi nunuzi kuwa-
(a)	 yenye gharama ya chini zaidi iliyotathminiwa na 

uwezo wa kutekeleza mkataba, ikiwa njia ya ununuzi 
iliyotumika ni ya zabuni shindani;

(b)	 ndio iliyokidhi zaidi mahitaji ya taasisi nunuzi endapo 
ununuzi unafanyika kwa njia ya ushindani wa bei, 
ununuzi kutoka kwa mzabuni mmoja, uchaguzi 
shindani au pale ambapo bidhaa au huduma za thamani 
ndogo zinanunuliwa; au

(c)	 na bei ya juu zaidi iliyotathminiwa;
“zabuni shindani” maana yake ni njia ya ununuzi ambayo 

wauzaji wa bidhaa, wakandarasi, watoa huduma au 

Sura ya 329

Sura ya 61
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washauri elekezi wanaalikwa na taasisi nunuzi kushindana 
kwa kuwasilisha zabuni zenye bei kwa ajili ya bidhaa, kazi 
za ujenzi au huduma;

“zabuni yenye bei ya chini zaidi iliyofanyiwa tathmini” maana 
yake ni zabuni yenye bei ya chini zaidi baada ya kuzingatia 
vigezo vyote muhimu vya upimaji vilivyokokotolewa ili mradi 
vigezo hivyo vimeainishwa katika nyaraka za zabuni; na

“zabuni yenye bei ya juu zaidi iliyofanyiwa tathmini” maana 
yake ni zabuni yenye bei ya juu zaidi iliyotolewa na mzabuni 
baada ya kufanyiwa tathmini inayohusu ukusanyaji wa 
mapato au uondoshaji wa mali ambayo imeonekana 
kuwa na bei ya juu zaidi baada ya kuzingatia vigezo vyote 
muhimu vilivyoainishwa katika nyaraka za zabuni.

4.–(1) Endapo Sheria hii inakinzana na wajibu wa Jamhuri ya 
Muungano unaotokana na-

(a)	 mkataba wowote wa kimataifa au makubaliano ya 
aina yoyote ambayo Serikali ni sehemu ya mkataba 
ulioingiwa na taifa moja au zaidi, au taasisi ya utawala 
ya kisiasa ya nchi hiyo; au

(b)	 makubaliano yoyote ya msaada yaliyoingiwa baina ya 
Serikali na taasisi za kiserikali au mashirika ya fedha ya 
kimataifa ambayo Serikali ni mnufaika,

mahitaji ya mkataba wa kimataifa au makubaliano hayo 
yatatumika, isipokuwa kwa mazingira mengine yoyote, 
ununuzi utasimamiwa na Sheria hii.

(2) Endapo Serikali itaingia katika mkataba wowote 
wa kimataifa au aina nyingine ya makubaliano ambayo 
yanamnufaisha mnufaika wa nje ya Jamhuri ya Muungano-

(a)	 ununuzi utakaofanyika kupitia michango iliyotolewa 
na Serikali, utafanyika katika Jamhuri ya Muungano 
kupitia wauzaji wa bidhaa, wakandarasi au washauri 
elekezi wa ndani ya nchi;

(b)	 bima zote zinazohusika zitatolewa na kampuni 
zilizosajiliwa katika Jamhuri ya Muungano;

(c)	 vifaa vyote vitasafirishwa na kampuni za usafirishaji 
zilizosajiliwa katika Jamhuri ya Muungano.

Wajibu wa 
Kimataifa
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(3) Endapo, kwa sababu za uwezo mdogo, wauzaji wa bidhaa, 
watoa huduma, wakandarasi au washauri elekezi wa ndani 
ya nchi watashindwa kutimiza kwa ujumla au kwa sehemu, 
mahitaji mahsusi ya ununuzi, watapewa nafasi ya upendeleo 
kushiriki katika mchakato wa ununuzi au uondoshaji mali kwa 
taasisi nufaika, kwa kushirikiana na kampuni nyingine kwenye 
nchi hiyo, na pale ambapo inawezekana kutimiza mahitaji 
hayo kutoka vyanzo vingine.

(4) Endapo kuna uhitaji wa kutokutumia kifungu kidogo 
cha (1) na (2), chombo kinachohusika na ununuzi au 
uondoshaji kinaweza kuwasilisha maombi kwa Mamlaka kwa 
kuambatisha nyaraka na uthibitisho.

5.–(1) Ununuzi wote wa umma, ugavi na uondoshaji mali 
utafanywa kwa mujibu wa misingi iliyoainishwa katika Sheria hii.

(2) Kwa kuzingatia Sheria hii, ununuzi wa umma, ugavi na 
uondoshaji mali utafanywa kwa namna-

(a)	 itakayowezesha upatikanaji wa thamani ya fedha; na
(b)	 itakayoongeza uadilifu, ushindani, uwajibikaji, 

uendelevu, matumizi mazuri ya fedha, ufanisi na uwazi.
(3) Katika kutekeleza wajibu wake, taasisi nunuzi zitafanya 

jitihada za kufikia viwango vya juu vya haki, kwa kuzingatia-
(a)	 fursa sawa kwa wazabuni wote;
(b)	 haki sawa kwa wahusika wote;
(c)	 uendelezaji wa viwanda vya ndani, maendeleo endelevu 

na uhifadhi wa mazingira;
(d)	 umuhimu wa kupata thamani ya fedha katika bei, 

ubora na utoaji huduma kwa kuzingatia viwango na 
vigezo vilivyoainishwa.

SEHEMU YA PILI
KAMISHNA WA SERA YA UNUNUZI UMMA

6.–(1) Kutakuwa na Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma 
chini ya Wizara yenye dhamana ya masuala ya ununuzi wa 
umma.

Misingi na 
viwango vya 
jumla vya 
ununuzi, ugavi na 
uondoshaji mali

Kamishna wa 
Sera ya Ununuzi 
wa Umma
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(2) Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma atakuwa 
mtaalam mwandamizi wa ununuzi na ugavi aliyesajiliwa na 
chombo kinachosimamia taaluma ya ununuzi na ugavi.

(3) Katika utekelezaji wa majukumu yake, Kamishna wa 
Sera ya Ununuzi wa Umma atawajibika kwa Katibu Mkuu.

7. Majukumu ya Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma 
yatakuwa-

(a)	 kuandaa Sera ya Taifa na Mkakati wa Ununuzi wa 
Umma na Ugavi;

(b)	 kupitia sera, kanuni na miongozo pamoja na maelekezo 
mengine yanayohusu ununuzi wa umma na ugavi kwa 
lengo la uhuishaji;

(c)	 kufuatilia utekelezaji wa Sera ya Ununuzi wa Umma na 
Ugavi;

(d)	 kushauri Serikali kuu, serikali za mitaa na vyombo 
vilivyoundwa kisheria juu ya masuala yanayohusu sera 
na usimamizi wa ununuzi na ugavi;

(e)	 kuendeleza na kusimamia kada ya ununuzi wa umma 
na ugavi;

(f)	 kufuatilia na kutathmini mifumo ya usimamizi wa 
ununuzi na ugavi;

(g)	 kufanya tafiti kuhusu sera za ununuzi wa umma na 
ugavi na kushauri ipasavyo;

(h)	 kushauri kuhusu maombi ya kibali cha kuhalalisha 
ununuzi uliokwishafanyika;

(i)	 kufuatilia na kutathmini utendaji wa Wakala na taasisi 
zinazosimamia ununuzi wa umma;

(j)	 kushauri kuhusu muundo, uteuzi wa wakuu wa vitengo 
vya usimamizi wa ununuzi na ugavi na kupendekeza 
uhamisho wa watumishi wa ununuzi na ugavi; na

(k)	 kuwa kiungo baina ya Serikali, taasisi za kitaaluma na 
wadau wengine katika masuala yote yanayohusiana na 
ununuzi na ugavi katika sekta ya umma.

Majukumu ya 
Kamishna wa 
Sera ya Ununuzi 
wa Umma
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SEHEMU YA TATU
MAMLAKA YA KUDHIBITI UNUNUZI WA UMMA

8.–(1) Kutaendelea kuwepo Mamlaka inayojulikana kama 
Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma.

(2) Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma itakuwa 
na mamlaka yote yanayohitajika au yanayofaa kwa ajili ya 
utekelezaji wa majukumu yake na-

(a)	 itakuwa ni taasisi nafsi yenye urithishaji endelevu na 
lakiri;

(b)	 kwa jina lake, itakuwa na uwezo wa-
(i)	 kushtaki na kushtakiwa;
(ii)	 kumiliki, kununua na kupata kwa namna 

nyingine au kuondosha mali inayohamishika au 
isiyohamishika; na

(iii)	 kuingia mkataba wowote au katika makubaliano 
mengine;

(c)	 kutumia mamlaka na kutekeleza majukumu iliyopewa 
chini ya Sheria hii; na

(d)	 kufanya mambo mengine yoyote ambayo taasisi nafsi 
inaweza kufanya kwa mujibu wa sheria, kwa ajili ya 
utekelezaji bora wa majukumu yake chini ya Sheria hii.

9. Malengo ya Mamlaka yatakuwa ni-
(a)	 kuhakikisha upatikanaji wa thamani ya fedha katika 

ununuzi na ugavi;
(b)	 kuhakikisha uzingatiaji wa haki, ushindani, uwazi, 

uendelevu, uwajibikaji, matumizi mazuri ya fedha, 
ufanisi na uadilifu katika ununuzi na ugavi;

(c)	 kuweka viwango vya mifumo ya ununuzi wa umma na 
ugavi katika Jamhuri ya Muungano;

(d)	 kuhakikisha taasisi nunuzi zinatoa upendeleo kwa 
wazabuni wa ndani katika zabuni za bidhaa, kazi za 
ujenzi na huduma;

(e)	 kufuatilia uzingatiaji wa sheria wa taasisi nunuzi; na

Mamlaka ya 
Kudhibiti 
Ununuzi wa 
Umma

Malengo ya 
Mamlaka
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(f)	 kujenga uwezo katika ununuzi na ugavi katika Jamhuri 
ya Muungano kwa kushirikiana na Wizara yenye 
dhamana na masuala ya ununuzi na ugavi na taasisi 
nyingine za kitaaluma.

10. Majukumu ya Mamlaka yatakuwa ni-
(a)	 kuishauri Serikali, mamlaka za serikali za mitaa na 

vyombo vilivyoanzishwa kisheria kuhusu misingi na 
mienendo ya ununuzi na ugavi;

(b)	 kufuatilia na kutoa taarifa juu ya utendaji kazi wa 
mifumo ya usimamizi wa ununuzi na ugavi katika 
Jamhuri ya Muungano na kushauri mabadiliko 
yanayohitajika;

(c)	 kudhibiti ununuzi wa washauri elekezi, washauri wa 
miradi na mtu binafsi kuhusiana na miradi ya ubia 
baina ya sekta ya umma na sekta binafsi kwa mujibu 
wa kanuni zilizotengenezwa chini ya Sheria ya Ubia 
baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi na miongozo 
iliyotolewa na Mamlaka kwa kushirikiana na Kitengo 
cha Usimamizi wa Miradi ya Ubia baina ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi;

(d)	 kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na taasisi za kitaaluma, kuandaa, kuhuisha 
na kutoa matoleo ya nyaraka sanifu za zabuni, fomu 
za utaratibu wa kuzingatia na nyaraka nyingine zozote 
zilizothibitishwa kwa taasisi nunuzi;

(e)	 kuidhinisha matumizi ya nyaraka za zabuni, fomu za 
hatua za ununuzi na nyaraka nyingine zozote zilizo 
tofauti na nyaraka sanifu zilizotolewa na Mamlaka;

(f)	 kutoa miongozo chini ya Sheria hii;
(g)	 kuratibu na kutunza mfumo wa uchapishaji wa taarifa 

kuhusu fursa za ununuzi wa umma, tuzo na taarifa 
nyingine zozote zenye maslahi kwa umma kama 
itakavyoamuliwa na Mamlaka;

(h)	 kufanya ukaguzi kwa vipindi maalum wa kumbukumbu 
na mienendo ya taasisi nunuzi ili kuhakikisha matumizi 
kamili na sahihi ya Sheria hii;

Majukumu ya 
Mamlaka

Sura ya 103
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(i)	 kufuatilia utoaji wa tuzo, utekelezaji wa mikataba ya 
umma na usimamizi wa ugavi kwa lengo la kuhakikisha 
kuwa-
(i)	 mikataba hiyo inatolewa bila upendeleo na kwa 

kuzingatia sifa;
(ii)	 mazingira ambayo kila mkataba hutolewa au 

kuvunjwa hayahusishi vitendo visivyofaa au 
ukiukaji wa utaratibu;

(iii)	 bila kuathiri kazi ya taasisi yoyote ya umma 
kuhusiana na mkataba wowote, utekelezaji wa kila 
mkataba unazingatia vigezo vilivyopo;

(j)	 kuanzisha-
(i)	 ukaguzi wa ununuzi wakati wa maandalizi ya 

mchakato wa zabuni;
(ii)	 ukaguzi wa mkataba wakati wa utekelezaji wa 

mikataba iliyoingiwa;
(iii)	 ukaguzi wa masuala ya ugavi wakati na baada ya 

utekelezaji wa mkataba; na
(iv)	 ukaguzi wa ufanisi baada ya kumalizika kwa mkataba 

kuhusu ununuzi wowote kadri itakavyohitajika;
(k)	 kuamua, kuendeleza, kuanzisha, kutunza na kuhuisha 

mfumo husika wa kuwezesha ununuzi wa umma kwa 
njia ya teknolojia za habari na mawasiliano ikijumuisha 
matumizi ya mfumo wa kielektroniki katika usimamizi 
wa ununuzi na ugavi;

(l)	 kukubaliana na orodha ambayo itakuwa inafanyiwa 
mapitio kila mwaka, ya vifaa na huduma mtambuka 
zinazotumika katika taasisi nunuzi zaidi ya moja 
ambazo zinaweza kujumuishwa kwenye ununuzi wa 
pamoja;

(m)	kutekeleza na kusimamia uzingatiaji wa masharti ya 
Sheria, kanuni na miongozo inayotolewa chini ya 
Sheria hii;

(n)	 kuwajengea uwezo wadau wanaoshiriki katika masuala 
ya ununuzi na ugavi;
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(o)	 kupata taarifa ya bei ya bidhaa, kazi za ujenzi na 
huduma zilizowekewa viwango kutoka kwa taasisi 
za umma husika kwa lengo la kuhakikisha kuwa bei 
zinaendana na bei za soko kwa wakati huo;

(p)	 kadiri itakavyoonekana inafaa, kuandaa na kutunza 
taarifa ya bei kikomo kwa baadhi ya bidhaa, kazi 
za ujenzi na huduma zilizowekewa viwango katika 
ununuzi wa umma kwa lengo la kuhakikisha upatikanaji 
wa thamani ya fedha na kuwa zinaendana na bei ya 
soko kwa wakati husika;

(q)	 kufanya tafiti kitaifa na kimataifa katika masuala ya 
ununuzi na ugavi; na

(r)	 kufanya shughuli yoyote ambayo inaweza kuwa 
muhimu katika kutekeleza majukumu yake.

11.–(1) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), Mamlaka 
inaweza, kadri itakavyoona ni muhimu au inahitajika, kufanya 
uchunguzi katika masuala yote au lolote kati ya yafuatayo:

(a)	 usajili wa wakandarasi, wauzaji wa bidhaa au washauri 
elekezi kuhusiana na ununuzi mahsusi;

(b)	 taratibu za zabuni zinazohusiana na mikataba 
iliyotolewa na taasisi za umma;

(c)	 tuzo ya mkataba wowote wa umma;
(d)	 utekelezaji wa masharti ya mkataba wowote wa umma;
(e)	 mazingira ya kutoa, kutumia, kusimamishwa au 

kufutwa leseni yoyote iliyoainishwa;
(f)	 mienendo na taratibu zinazohusiana na kutoa, 

kusimamishwa au kufutwa kwa leseni yoyote iliyoainishwa;
(g)	 maombi ya uhalalisho wa ununuzi uliokwishafanyika; na
(h)	 suala lingine lolote ambalo litawasilishwa kwa Mamlaka 

au ambalo Mamlaka itaona ni muhimu.
(2) Kwa maelekezo ya awali kimaandishi kutoka kwa Mlipaji 

Mkuu wa Serikali, Mamlaka itachunguza-
(a)	 mkataba wowote wa umma au masuala yoyote kuhusu 

mkataba wowote ulioingiwa kwa madhumuni ya ulinzi 
au uuzaji wa vifaa kwa vyombo vya usalama;

Wigo wa 
uvhunguzi 
unaofanywa na 
Mamlaka
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(b)	 utoaji wa leseni yoyote iliyoainishwa kwa madhumuni 
ya ulinzi au uuzaji wa vifaa kwa vyombo vya usalama 
na taarifa au maoni yoyote yatatolewa kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali au Waziri au kwa wote.

(3) Endapo mamlaka iliyoidhinisha bajeti au afisa masuuli 
hajaridhishwa na utekelezaji wa ununuzi au uondoshaji mali, 
mamlaka hiyo au afisa masuuli anaweza, baada ya kulipa 
gharama zitakazoamuliwa na Mamlaka, kuwasilisha kwa 
Mamlaka maombi ya kufanya uchunguzi au ukaguzi maalumu 
kuhusu suala lolote katika ununuzi au uondoshaji mali.

(4) Wakati wa kufanya uchunguzi, Mamlaka inaweza 
kuamuru kusimamishwa kwa mwenendo au utekelezaji wa 
suala lolote linalochunguzwa.

12. Uchunguzi wowote utakaofanywa kwa mujibu wa kifungu 
cha 11 unaweza kufanywa na Mamlaka kwa utashi wake au 
kutokana na taarifa zilizowasilishwa kwake, ikiwa kwa maoni 
yake, uchunguzi huo unapaswa kufanyika.

13.–(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (3) na 
kifungu cha 11(1), Mamlaka, wakati wowote inaweza kumtaka 
afisa au mtumishi yeyote wa taasisi ya umma au mtu mwingine 
yeyote ambaye kwa maoni ya Mamlaka anaweza kutoa msaada 
wowote kuhusiana na uchunguzi wa suala lolote kwa mujibu 
wa Sheria hii, kutoa taarifa na nyaraka yoyote iliyo chini ya 
usimamizi wake.

(2) Mamlaka inaweza kutoa wito kwa-
(a)	 mtu yeyote aliyefanya wasilisho kwake; au
(b)	 afisa, mtumishi au mwajiriwa yeyote wa taasisi ya 

umma au mtu mwingine yeyote ambaye kwa maoni 
ya Mamlaka anaweza kutoa taarifa kuhusiana na 
uchunguzi.

(3) Kwa madhumuni ya uchunguzi, mtu hatalazimika kutoa 
ushahidi au kuwasilisha nyaraka au kitu chochote ambacho 
hawezi kulazimishwa kutoa au kuwasilisha katika mashauri 
yaliyo mahakamani.

Uanzishaji wa 
uchunguzi

Ushahidi
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14.–(1) Endapo kwa utashi wake au kwa maelekezo ya Waziri, 
Mlipaji Mkuu wa Serikali-

(a)	 atatoa notisi kuwa masuala yatakayofichuliwa na 
Mamlaka au watumishi wake kuhusu taarifa au nyaraka 
yoyote iliyoainishwa katika notisi au aina yoyote ya 
nyaraka au taarifa iliyoainishwa-
(i)	 yatahusisha kufichua majadiliano au maamuzi ya 

Serikali au Baraza la Mawaziri, au kamati yoyote 
husika kuhusiana na masuala ya siri na ambayo 
yanaweza kuathiri maslahi ya umma;

(ii)	 yataathiri mahusiano ya Jamhuri ya Muungano 
na serikali ya nchi nyingine au shirika lolote la 
kimataifa; au

(iii)	 yataathiri ugunduzi wa makosa,
Mamlaka, mwajiriwa au mtumishi wake yeyote hatawasilisha 
kwa mtu yeyote kwa madhumuni yoyote, nyaraka au taarifa 
yoyote iliyoainishwa katika notisi au nyaraka au taarifa yoyote 
ya aina iliyoainishwa;

(b)	 atathibitisha kwamba utoaji wa taarifa yoyote, kujibiwa 
kwa swali lolote au kuwasilishwa kwa nyaraka yoyote 
kunaweza kuhatarisha usalama na ulinzi wa Jamhuri 
ya Muungano, Mamlaka, mwajiriwa au mtumishi wa 
Mamlaka hataendelea kuelekeza taarifa au jibu husika 
kutolewa au nyaraka au kitu husika kuwasilishwa.

(2) Isipokuwa kama ilivyoainishwa katika kifungu kidogo 
cha (1), kanuni yoyote inayoidhinisha au inayoelekeza kutojibu 
swali lolote au kuzuia taarifa, nyaraka au kitu chochote kwa 
msingi kwamba kujibiwa kwa swali hilo au kufichuliwa kwa 
taarifa, nyaraka au kitu hicho kunaweza kuathiri maslahi ya 
umma, haitatumika katika uchunguzi wowote unaofanywa na 
Mamlaka au katika shauri lolote lililo mbele ya Mamlaka au 
watumishi wake.

15. Katika kufanya uchunguzi, Mamlaka inaweza kutumia 
utaratibu wowote itakayoona unafaa kulingana na mazingira 
ya suala husika na kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii.

Katazo la utoaji 
wa baadhi ya 
taarifa

Utaratibu wa 
uchunguzi
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16.–(1) Baada ya kufanya uchunguzi chini ya Sheria hii, 
Mamlaka itamjulisha kimaandishi Mlipaji Mkuu wa Serikali 
na chombo chenye mamlaka husika au afisa masuuli wa taasisi 
ya umma inayohusika matokeo ya uchunguzi huo, na itatoa 
mapendekezo kadri inavyoona inafaa kuhusu uchunguzi 
uliofanyika.

(2) Endapo taarifa ya Mamlaka inatoa taswira hasi kuhusu 
mtu yeyote, Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka kwa kadri 
iwezekanavyo, anaweza kumjulisha mtu huyo kuhusu maudhui 
ya taarifa hiyo.

17.–(1) Endapo wakati wa kufanya uchunguzi au baada ya 
kukamilisha uchunguzi, Mamlaka itabaini uwepo wa ushahidi 
wa ukiukwaji wa wajibu, mienendo mibaya au kosa la jinai 
kwa afisa au mtumishi wa taasisi ya umma, itawasilisha suala 
hilo kwenye chombo chenye mamlaka na suala husika.

(2) Mamlaka itawasilisha suala hilo kwa mtu au watu wenye 
mamlaka ya kuchukua hatua za kinidhamu au hatua nyingine 
yoyote stahiki dhidi ya afisa au mtumishi na kuwasilisha taarifa 
maalum kwa Waziri.

18. Taratibu za uendeshaji wa Mamlaka au kamati zake 
hazitachukuliwa kuwa batili kwa kigezo cha kutokuwepo kwa 
utaratibu ulioainishwa.

19.–(1) Mamlaka, katika utekelezaji wa majukumu yake ya 
udhibiti, itakua na mamlaka ya-

(a)	 kuhitaji taarifa, nyaraka na kumbukumbu yoyote 
kuhusu suala lolote katika mchakato wa ununuzi 
wa umma na ugavi endapo madai yametolewa au 
kuthibitishwa dhidi ya taasisi nunuzi au mzabuni 
yoyote kuhusu ukiukwaji, makosa, usimamizi mbaya 
au njama;

(b)	 kutoa wito kwa mashahidi, kuelekeza uwasilishaji wa 
vitabu vya hesabu, mipango au nyaraka na kuwahoji 
mashahidi na pande zinazohusika kwa kiapo;

Utaratibu baada 
ya uchunguzi

Hatua za 
kinidhamu dhidi 
ya mtumishi wa 
umma

Taratibu za 
uendeshaji wa 
Mamlaka

Mamlaka ya 
Mamlaka
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(c)	 kuagiza au kufanya uchunguzi na kuanzisha ukaguzi 
wa ununuzi, ugavi, mkataba na ufanisi;

(d)	 kuanzisha ukaguzi kwenye shughuli zinazohusiana na 
ununuzi wowote kwa lengo la kuhakikisha kwamba 
taasisi nunuzi imezingatia mkataba;

(e)	 kuingia eneo lolote au mahali-
(i)	 ambapo kazi inayotokana na mkataba wa umma 

imefanyika, inafanyika au itafanyika;
(ii)	 ambapo ina sababu ya kuamini kuwa kitabu, 

kumbukumbu, nyaraka zozote au mali nyingine 
yoyote inayohitajika katika aya ya (a) inaweza 
kupatikana;

(iii)	 panapomilikiwa na mtu yeyote kwa lengo 
la kufanya mahojiano au kupekua nyaraka, 
kumbukumbu au mali kadri itakavyoonekana ni 
muhimu kwa ajili ya suala lolote linalochunguzwa 
na Mamlaka;

(f)	 kushikilia nyaraka, kumbukumbu au mali nyingine 
yoyote iliyohusishwa katika suala linalochunguzwa na 
Mamlaka;

(g)	 kupata taarifa kuhusu tuzo iliyotolewa na mabadiliko 
ya mkataba wowote wa umma yaliyofanywa na taasisi 
nunuzi inayohusika na mkataba huo;

(h)	 kuagiza taasisi nunuzi kuchukua hatua stahiki kadiri 
itakavyoonekana inafaa kurekebisha ukiukwaji wa 
Sheria hii, kanuni au miongozo;

(i)	 kushughulikia malalamiko ya taasisi nunuzi, au taasisi 
au mtu mwingine yeyote;

(j)	 kuagiza kufanyika kwa tafiti zozote zinazohusiana na 
uamuzi wa utoaji wa tuzo za mikataba; na

(k)	 kuomba msaada wowote wa kitaaluma au kiufundi 
kutoka kwa taasisi au kwa mtu husika ndani ya Tanzania 
au kwingineko.

(2) Endapo-
(a)	 Mamlaka imeidhinisha mmoja wa watumishi wake 

kuingia kwenye eneo lolote; na
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(b)	 afisa aliyeidhinishwa amekataliwa au kuzuiliwa kuingia 
katika eneo hilo,

hakimu anaweza, baada ya maombi kuwasilishwa, kuwa na 
mamlaka ya kutoa hati inayomuidhinisha afisa wa polisi 
yeyote kuingia kwa nguvu katika eneo husika ili kufanya 
upekuzi na kutoa nakala au dondoo za nyaraka zilizomo.

(3) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (2), Mamlaka 
itakuwa na mamlaka ya kuitaka taasisi nunuzi yoyote 
kuwasilisha taarifa kuhusu utoaji wa tuzo ya mkataba wowote 
wa umma na taarifa nyingine zinazohusiana na tuzo hiyo, kwa 
jinsi Mamlaka itakavyoona inafaa.

20.–(1) Bila kujali kitu chochote kilichoainishwa vinginevyo 
katika sheria nyingine yoyote, baada ya kufanya uchunguzi na 
kujiridhisha kwa kiwango cha kutosha kwamba kuna ukiukwaji 
wa Sheria hii, Mamlaka itasitisha mchakato wa ununuzi.

(2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), endapo 
baadhi ya loti au baadhi ya bidhaa za afya zilizoko katika 
zabuni moja hazijakidhi masharti ya Sheria hii, Mamlaka 
itasitisha mchakato wa ununuzi wa loti au bidhaa hizo.

(3) Ndani ya siku saba kabla ya kutoa uamuzi chini ya 
kifungu kidogo cha (1), Mamlaka itatoa nafasi ya kuwasilisha 
utetezi kwa taasisi nunuzi au mtu mwingine yeyote ambaye 
inaaminika kuwa haki zake za kisheria zinaweza kuathirika na 
uamuzi huo.

(4) Mamlaka haitawajibika kwa taasisi nunuzi, mtu au taasisi 
nyingine yoyote yenye maslahi katika zabuni inayofanyiwa 
mapitio au uchunguzi kwa minajili ya kutumia mamlaka yake 
chini ya kifungu hiki.

21.–(1) Endapo kuna ukiukwaji unaojirudia wa Sheria hii, 
kanuni au miongozo iliyotolewa chini ya Sheria hii, Mamlaka 
itapendekeza kwa chombo chenye mamlaka-

(a)	 kusitisha utoaji wa fedha kwa taasisi zisizo za Serikali 
kwa ajili ya ununuzi wowote unaogharamiwa kwa 
fedha za umma endapo ukiukwaji umethibitishwa au 
kuzitaka taasisi hizo kurejesha fedha zilizopotea;

Usitishaji wa 
michakato ya 
ununuzi

Hatua baada ya 
mapendekezo ya 
Mamlaka
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(b)	 kubadilishwa kwa Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa 
Ununuzi, Mwenyekiti au Mjumbe wa Bodi ya Zabuni 
kadiri itakavyoonekana inafaa;

(c)	 kuchukuliwa kwa hatua za kinidhamu kwa afisa 
masuuli, mkuu wa kitengo cha usimamizi wa ununuzi, 
mjumbe wa Bodi ya Zabuni, mjumbe wa kamati ya 
tathmini au afisa mwingine yeyote ambaye anahusika 
na mchakato husika wa ununuzi; na

(d)	 uhamisho wa muda wa majukumu ya ununuzi ya 
taasisi kwenda kwa taasisi nyingine au Wakala.

(2) Ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kupokelewa 
kwa mapendekezo ya Mamlaka, chombo chenye mamlaka 
husika kitajibu kwa maandishi kuhusu hatua zilizochukuliwa 
kufuatia mapendekezo hayo.

(3) Katika Taarifa yake ya Tathmini ya Utendaji ya Mwaka, 
Mamlaka itajumuisha-

(a)	 matokeo ya ukaguzi na malalamiko yaliyochunguzwa;
(b)	 hatua za kurekebisha zilizopendekezwa katika kila 

suala;
(c)	 majibu na hatua zilizochukuliwa na-

(i)	 chombo chenye mamlaka husika; na
(ii)	 vyombo husika vya utekelezaji na usimamizi wa 

sheria;
(d)	 hatua zozote za kurekebisha zilizochukuliwa.

22.–(1) Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi ya 
Wakurugenzi ya Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma 
itakayokuwa na wajumbe wafuatao:

(a)	 Mwenyekiti, asiye mtendaji, ambaye atateuliwa na Rais;
(b)	 wajumbe sita, ambapo wawili watakuwa na taaluma ya 

ununuzi na ugavi, na wanne wenye taaluma za sheria, 
fedha, utawala, uhandisi, biashara au taaluma nyingine 
inayohusiana na hizo, ambao watateuliwa na Waziri.

(2) Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka atakuwa katibu wa 
Bodi.

(3) Bodi itakua ndio chombo cha usimamizi wa uendeshaji 
wa Mamlaka.

Bodi ya 
Wakurugenzi
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(4) Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi watateuliwa miongoni 
mwa watu wenye maadili na wenye viwango vya juu vya 
taaluma, weledi na uadilifu.

(5) Masuala kuhusu taratibu za Bodi yatakuwa kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.

23.–(1) Bodi inaweza kuanzisha kamati mbalimbali ambazo 
zinaweza kuwa muhimu kwa utekelezaji bora wa majukumu 
ya Mamlaka, isipokuwa kwa hali yoyote ile, kamati hizo 
hazitazidi tano.

(2) Bodi itaamua hadidu za rejea, muundo na masharti ya 
uendeshaji wa kamati.

24.–(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ambaye atateuliwa na Rais kwa vigezo na masharti kama 
Rais atakavyoamua kwa mkataba wa miaka minne unaoweza 
kuhuishwa kwa kipindi kingine kimoja.

(2) Mkurugenzi Mkuu atateuliwa miongoni mwa wataalam 
wenye uzoefu usiopungua miaka kumi katika taaluma ya 
uhandisi, usanifu wa majengo, sheria, fedha, usimamizi wa 
ununuzi na ugavi, ukadiriaji majenzi, usimamizi wa biashara, 
mipango ya maendeleo ya kiuchumi au katika fani nyingine 
zinazoendana na hizo na atakuwa na uzoefu uliothibitika 
katika fani ya ununuzi.

(3) Kwa kuzingatia usimamizi na maelekezo ya Bodi, 
Mkurugenzi Mkuu atawajibika na-

(a)	 usimamizi na uendeshaji wa Mamlaka;
(b)	 usimamizi wa fedha, mali na shughuli za Mamlaka;
(c)	 usimamizi wa maafisa na watumishi wa Mamlaka; na
(d)	 kuwaendeleza kimafunzo na kuwawajibisha kinidhamu 

maafisa na watumishi wa Mamlaka kwa mujibu wa 
vigezo na masharti ya ajira zao.

(4) Mkurugenzi Mkuu atakuwa afisa masuuli wa Mamlaka 
na katika utekelezaji wa wajibu ulioanishwa chini ya kifungu 
hiki, ataongozwa na sheria zinazosimamia ajira katika utumishi 
wa umma.

Kamati za Bodi ya 
Wakurugenzi

Uteuzi wa 
Mkurugenzi 
Mkuu
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25.–(1) Mamlaka itaajiri Wakurugenzi ambao watakuwa 
wasaidizi wakuu kwa Mkurugenzi Mkuu, maafisa na watumishi 
wengine kwa idadi na vyeo kadri itakavyoonekana ni muhimu 
kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka kwa ufanisi 
kwa kuzingatia vigezo na masharti kama itakavyoamuliwa na 
Bodi.

(2) Mamlaka inaweza kuteua washauri elekezi na wataalam 
katika fani mbalimbali kwa vigezo na masharti kama Mamlaka 
inavyoweza kuamua.

(3) Mamlaka itaweka na kuzingatia utaratibu wa ushindani 
wa kuwapata washauri elekezi na wataalam.

(4) Ndani ya kipindi cha miezi kumi na mbili baada ya muda 
wa kuhudumu katika Mamlaka kufikia ukomo au kusitishwa, 
mtu yeyote ambaye alikuwa mwenyekiti au mjumbe wa Bodi, 
Mkurugenzi Mkuu au mwajiriwa wa Mamlaka-

(a)	 hataingia kwenye mkataba wowote wa ajira au utoaji 
wa huduma kwa mtu yeyote au shirika lolote ambalo 
lilikuwa sehemu ya mkataba na Mamlaka wakati 
ambapo mtu huyo alikuwa mjumbe, Mwenyekiti, 
Mkurugenzi Mkuu au mwajiriwa wa Mamlaka;

(b)	 hatajipatia au kuwa na maslahi yoyote ya kifedha, akiwa 
kama mwajiriwa, mbia, mwanahisa, afisa au mshirika, 
katika biashara au shirika lolote linalotoa huduma 
kwa shirika au mtu yeyote ambaye alikuwa ni sehemu 
ya mkataba na Mamlaka wakati ambapo mtu huyo 
alikuwa mjumbe, Mwenyekiti, Mkurugenzi Mkuu au 
mwajiriwa wa Mamlaka.

26.–(1) Fedha za Mamlaka zitajumuisha-
(a)	 fedha zitakazotengwa na Bunge;
(b)	 mikopo au misaada;
(c)	 mapato yaliyokusanywa kutoka kwenye bidhaa au 

huduma zinazotolewa na Mamlaka; na
(d)	 fedha nyingine zozote zitakazopokelewa au 

zitakazotolewa kwa Mamlaka kwa madhumuni ya 
kutekeleza majukumu yake.

Wakurugenzi, 
washauri elekezi 
na watumishi 
wengine wa 
Mamlaka

Fedha za 
Mamlaka
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(2) Mamlaka inaweza kukusanya ada na tozo kutokana na 
huduma inazotoa.

(3) Kutoka kwenye fedha za Mamlaka, italipwa
(a)	 mishahara na posho za watumishi wa Mamlaka;
(b)	 posho za safari, usafiri na posho za kujikimu kwa 

wajumbe wa Bodi au wajumbe wa kamati yoyote 
ya Mamlaka pale wanapokuwa kwenye shughuli za 
Mamlaka, kwa viwango vitakavyoamuliwa na mamlaka 
husika; na

(c)	 gharama nyingine zozote ambazo Mamlaka itaingia 
katika utekelezaji wa majukumu yake.

(4) Mamlaka, baada ya idhini ya Mlipaji Mkuu wa Serikali, 
inaweza kuwekeza, kwa namna itakavyoona inafaa, kiasi cha 
fedha zake kisichohitajika kwa wakati husika katika utekelezaji 
wa majukumu yake.

27.–(1) Mamlaka itatunza vitabu sahihi vya hesabu na 
kumbukumbu nyingine zinazohusiana na hesabu zake na 
kuandaa taarifa ya mwaka ya hesabu ikijumuisha hesabu za 
mapato na matumizi na mizania ya hesabu.

(2) Vitabu vya hesabu na kumbukumbu nyingine zitakuwa 
wazi kwa ajili ya kukaguliwa na Waziri au mtu yeyote 
aliyeidhinishwa na Waziri

28.–(1) Hesabu za Mamlaka zitakaguliwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

(2) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au 
mtu mwingine aliyeteuliwa naye kukagua hesabu za Mamlaka 
chini ya Sheria hii atakuwa na haki, stahili na mamlaka 
kuhusiana na ukaguzi huo kama ambavyo Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali alivyo na haki, stahili na 
mamlaka katika kukagua hesabu za Serikali.

(3) Katika kutekeleza majukumu yake chini ya kifungu 
kidogo cha (1), mkaguzi ataruhusiwa kupata vitabu vyote vya 
hesabu, kumbukumbu, mapato na matumizi, taarifa na nyaraka 
nyingine kuhusu hesabu za Mamlaka kwa wakati unaofaa.

Vitabu vya 
hesabu

Ukaguzi wa 
hesabu
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(4) Mkaguzi, kwa kila mwaka wa fedha, atathibitisha 
endapo-

(a)	 amepokea maelezo yote na taarifa nyingine muhimu 
kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu yake;

(b)	 hesabu za Mamlaka zimetunzwa kwa usahihi na kwa 
mujibu wa maelezo na taarifa nyingine alizopokea, na 
vitabu vya hesabu, kumbukumbu, mapato na matumizi, 
taarifa na nyaraka nyingine kuhusu hesabu za Mamlaka 
zilizowasilishwa kwake, hesabu za Mamlaka zinaakisi 
ukweli na usahihi wa hali ya kifedha ya Mamlaka.

(5) Hesabu za Mamlaka kama zilivyothibitishwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au mtu mwingine 
yeyote aliyeteuliwa kwa niaba yake pamoja na taarifa ya 
ukaguzi zitawasilishwa kwa Bodi na kwa Waziri kila mwaka.

(6) Waziri atawasilisha Bungeni hesabu na taarifa ya 
ukaguzi iliyopokelewa chini ya kifungu kidogo cha (5) ndani 
ya miezi mitatu baada ya kupokea taarifa hiyo au katika kikao 
cha Bunge kinachofuata, chochote kitakachotangulia kati ya 
hivyo.

29.–(1) Mkurugenzi Mkuu atapaswa, si zaidi ya miezi mitatu 
kabla ya kila mwaka wa fedha kuisha, kuandaa na kuwasilisha 
kwa Bodi, mpango kazi wa mwaka ambao unajumuisha bajeti 
ili uidhinishwe kwa ajili ya mwaka wa fedha unaofuata.

(2) Katika muda wowote kabla ya kumalizika kwa mwaka 
wa fedha, Mkurugenzi Mkuu anaweza kuandaa na kuwasilisha 
kwa Bodi kwa ajili ya idhini, makadirio yoyote ya nyongeza ya 
bajeti ya mwaka wa fedha husika.

(3) Matumizi hayatafanywa kwa fedha za Mamlaka 
isipokuwa kama matumizi hayo ni sehemu ya matumizi 
yaliyoidhinishwa na Bodi chini ya makadirio ya mwaka wa 
fedha ambao matumizi hayo yatatumika, au katika nyongeza 
ya bajeti ya mwaka huo.

(4) Bodi itawasilisha bajeti ya mwaka au nyongeza yoyote 
ya bajeti kwa Waziri kwa ajili ya kuidhinishwa baada ya 
kuidhinishwa kwa bajeti au nyongeza ya bajeti.

Mpango kazi wa 
mwaka na bajeti
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30. Ifikapo au kabla ya tarehe 30 Machi kila mwaka, au kwa 
tarehe nyingine ambayo Rais ataelekeza, Mamlaka itawasilisha 
kwa Rais taarifa ya mwaka ya tathmini ya utendaji kazi wa 
ununuzi wa umma, ugavi na uondoshaji mali na thamani 
halisi ya fedha itakayojumuisha-

(a)	 tathmini ya shughuli za taasisi nunuzi kuhusiana na 
uzingatiaji wa sheria;

(b)	 matokeo ya ukaguzi, malalamiko yaliyochunguzwa na 
hatua zilizochukuliwa kurekebisha ukiukwaji; na

(c)	 taarifa nyingine yoyote ambayo Rais anaweza kuelekeza.

31.–(1) Ndani ya miezi mitatu baada ya mwaka wa fedha 
kuisha, Mamlaka itawasilisha kwa-

(a)	 Waziri, taarifa ya mwaka inayoainisha shughuli 
zilizotekelezwa na Mamlaka katika mwaka huo na 
mpango wa usimamizi wa mwaka; na

(b)	 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
hesabu za Mamlaka kwa mwaka wa fedha husika.

(2) Waziri atawasilisha Bungeni taarifa ya mwaka ndani ya 
miezi mitatu kutoka tarehe ya kupokea taarifa hiyo au katika 
kikao cha Bunge kinachofuata, chochote kitakachotangulia 
kati ya hivyo.

(3) Endapo mazingira yatahitaji, Mamlaka inaweza kuandaa 
taarifa maalum ya suala lolote linalohusiana na ununuzi na 
ugavi na kuwasilisha kwa Waziri.

SEHEMU YA NNE
MPANGILIO WA KITAASISI KATIKA 

UNUNUZI NA UGAVI

32.–(1) Isipokuwa pale ilivyoelezwa vinginevyo katika Sheria 
hii, kila taasisi nunuzi itaanzisha Bodi ya Zabuni kwa ajili ya 
kuidhinisha ununuzi wa bidhaa, huduma, kazi za ujenzi na 
uondoshaji mali tofauti na ununuzi unaoidhinishwa na afisa 
masuuli chini ya Sheria hii.

Taarifa ya mwaka 
ya Tathmini ya 
Utendaji kazi 
wa Ununuzi 
wa Umma na 
Thamani Halisi 
ya Fedha

Taarifa ya mwaka

Bodi za zabuni
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(2) Muundo wa Bodi za zabuni, uteuzi wa wajumbe 
na taratibu mbalimbali za bodi hizo isipokuwa Bodi za 
Zabuni katika mamlaka za serikali za mitaa, zitakuwa kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili.

(3) Muundo wa Bodi ya Zabuni katika mamlaka ya 
serikali za mitaa, namna ya uteuzi wa wajumbe na taratibu 
zitakazozingatiwa na Bodi zitaainishwa katika kanuni.

(4) Kanuni zitakazotengenezwa kwa mujibu wa kifungu 
kidogo cha (3) zitaainisha, pamoja na masuala mengine, 
utaratibu ambao mamlaka ya serikali za mitaa kupitia kamati 
inayohusika na masuala ya fedha na mipango itatekeleza 
jukumu lake la uangalizi wa masuala ya ununuzi wa umma.

(5) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), idhini ya 
Bodi ya Zabuni itahitajika kwa ununuzi wa bidhaa, huduma, 
kazi za ujenzi na uondoshaji mali za umma kwa kuzingatia 
ukomo wa uidhinishaji.

(6) Ununuzi wa bidhaa, huduma, kazi za ujenzi na 
uondoshaji mali za umma tofauti na unaohitaji idhini ya bodi 
ya zabuni utaidhinishwa na afisa masuuli.

(7) Taratibu za ununuzi wa bidhaa, huduma, kazi za 
ujenzi na uondoshaji mali zinazohitaji idhini ya bodi ya 
zabuni na zinazohitaji idhini ya afisa masuuli zitakuwa kama 
itakavyoainishwa katika kanuni.

(8) Bila kujali ukomo wa uidhinishaji utakaowekwa, afisa 
masuuli anaweza kuomba idhini ya Bodi ya Zabuni kwa 
ununuzi ulio nje ya wigo wa mamlaka ya Bodi ya Zabuni.

(9) Taasisi nunuzi haitagawanya zabuni kwa madhumuni 
ya kukwepa idhini ya bodi ya zabuni.

33.–(1) Afisa masuuli ataitaarifu Mamlaka kuhusu muundo 
wa bodi ya zabuni na sifa za wajumbe wake ndani ya siku kumi 
na nne kutoka tarehe ya kuteuliwa.

(2) Endapo muundo wa taasisi nunuzi husika ni mdogo 
kiasi cha kutokuweza kuunda Bodi ya Zabuni, Mamlaka 
itaainisha utaratibu utakaofuatwa.

Taarifa kwa 
Mamlaka kuhusu 
muundo wa bodi 
ya zabuni
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34. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 32, majukumu ya 
bodi ya zabuni yatakuwa ni-

(a)	 kujadili mapendekezo kutoka Kitengo cha Usimamizi 
wa Ununuzi na kuidhinisha tuzo za mikataba;

(b)	 kupitia maombi yote ya mabadiliko, nyongeza 
au marekebisho kwenye mikataba inayoendelea 
kutekelezwa;

(c)	 kuidhinisha nyaraka za zabuni;
(d)	 kuidhinisha ununuzi, ugavi na uondoshaji mali kwa 

kuzingatia ukomo utakaoainishwa; na
(e)	 kuhakikisha kuwa mienendo bora iliyozoeleka 

kuhusiana na ununuzi na uondoshaji mali inazingatiwa 
ipasavyo na taasisi nunuzi.

35.–(1) Mamlaka ya kuidhinisha bajeti, kuhusiana na ununuzi, 
itakuwa na wajibu wa-

(a)	 kupitia na kuidhinisha mpango wa ununuzi wa mwaka 
kwa kuzingatia bajeti yake na mpango kazi;

(b)	 kupitia taarifa ya robo mwaka ya ununuzi 
iliyowasilishwa na afisa masuuli;

(c)	 kuhakikisha kuwa taasisi inazingatia masharti ya Sheria 
na kanuni;

(d)	 kuhakikisha kuwa mapendekezo ya Mamlaka 
kuhusiana na makosa yaliyothibitishwa katika shughuli 
za ununuzi na ugavi yanatekelezwa;

(e)	 kuchukua hatua za kinidhamu kwa watumishi 
waliohusishwa kwenye makosa chini ya aya (d).

(2) Mamlaka ya kuidhinisha bajeti inaweza kuiomba 
Mamlaka kufanya ukaguzi wa ununuzi au uchunguzi endapo 
haijaridhika na utekelezaji wa ununuzi wowote ndani ya taasisi 
nunuzi.

36. Katika kutekeleza mamlaka yake chini ya Sheria hii, bodi 
za zabuni zinaweza-

(a)	 kuomba ushauri wowote wa kitaaluma au kiufundi 
kutoka kwa chombo au mtu husika ndani ya Jamhuri 
ya Muungano au kwingineko;

Majukumu ya 
bodi za zabuni

Mamlaka ya 
kuidhinisha bajeti

Mamlaka ya bodi 
ya zabuni
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(b)	 kuchambua kumbukumbu au nyaraka nyingine na 
kuchukua nakala au dondoo zake; na

(c)	 kufanya jambo au kitu chochote kama itakavyoona 
inafaa ili kutimiza malengo yake.

37.–(1) Bila kujali sheria nyingine yoyote, taasisi nunuzi-
(a)	 haitatangaza, kualika, kuomba au kuitisha zabuni 

kuhusiana na mkataba isipokuwa kama imeidhinishwa 
na afisa masuuli;

(b)	 haitatoa tuzo yoyote ya mkataba isipokuwa kama idhini 
zinazohitajika zimetolewa.

(2) Mtu au kampuni haitaingia mkataba na taasisi nunuzi 
isipokuwa kama tuzo ya mkataba imeidhinishwa na mamlaka 
ya uidhinishaji.

(3) Taarifa ya kukubaliwa kwa zabuni itawasilishwa na afisa 
masuuli kwa mzabuni mshindi kimaandishi kupitia mfumo 
wa kielektroniki wa ununuzi wa umma.

38.–(1) Afisa masuuli atakuwa na wajibu wa jumla wa 
kusimamia utekelezaji wa michakato ya ununuzi na ugavi 
katika taasisi nunuzi, na kwa mahsusi atawajibika-

(a)	 kuanzisha bodi ya zabuni na kuteua wajumbe wake 
kwa mujibu wa Sheria hii;

(b)	 kuidhinisha fursa zote za ununuzi, ugavi na uondoshaji 
mali;

(c)	 kuteua kamati ya tathmini, timu ya majadiliano na 
kamati ya ukaguzi na mapokezi ya vifaa;

(d)	 kuthibitisha uwepo wa fedha za kugharamia shughuli 
za ununuzi na ugavi;

(e)	 kuidhinisha mapendekezo ya kutoa tuzo ya mkataba 
kwa kuzingatia ukomo utakaoainishwa katika kanuni;

(f)	 kutoa taarifa ya tuzo ya mkataba kwa mzabuni mshindi;
(g)	 kuidhinisha maombi ya mabadiliko au nyongeza 

ya mikataba inayotekelezwa kwa kuzingatia ukomo 
utakaoainishwa katika kanuni;

(h)	 kuidhinisha nyaraka za zabuni na mikataba kwa 
kuzingatia ukomo utakaoainishwa katika kanuni;

Tuzo ya mikataba

Majukumu na 
mamlaka ya afisa 
masuuli
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(i)	 kuidhinisha taratibu za ununuzi na uondoshaji mali kwa 
njia ya zabuni kwa kuzingatia ukomo utakaoainishwa 
katika kanuni;

(j)	 kuhakikisha taratibu bora zinazohusiana na ununuzi 
na uondoshaji mali zinazingatiwa ipasavyo;

(k)	 kuidhinisha mpango na taarifa ya majadiliano kwa 
kuzingatia ukomo utakaoainishwa katika kanuni;

(l)	 kutangaza mpango wa ununuzi wa mwaka baada ya 
kuidhinishwa na mamlaka ya kuidhinisha bajeti;

(m)	kusaini mikataba ya ununuzi na ugavi kwa niaba ya 
taasisi nunuzi;

(n)	 kushughulikia malalamiko ya wazabuni na kuwasilisha 
kwa Mamlaka nakala ya malalamiko na taarifa ya 
masuala yaliyobainika;

(o)	 kuhakikisha utekelezaji wa mkataba ulioingiwa 
unazingatia vigezo na masharti ya mkataba;

(p)	 kutekeleza maamuzi yaliyotolewa na Mamlaka na 
Mamlaka ya Rufani baada ya uchunguzi au kusikilizwa 
kwa malalamiko;

(q)	 kutoa mrejesho wa utekelezaji wa uamuzi wa Mamlaka 
au Mamlaka ya Rufani ndani ya siku kumi na nne 
baada ya kupokea uamuzi;

(r)	 kumi na nne baada ya kupokea uamuzi; kuelekeza 
uchunguzi ufanyike kuhusiana na tofauti ya idadi ya 
mali au vifaa vilivyotunzwa na idadi inayoonekana 
kwenye kumbukumbu za vifaa hivyo; na

(s)	 kuchukua hatua stahiki kutokana na matumizi mabaya 
ya mali na vifaa yaliyotolewa taarifa na mkuu wa 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi.

(2) Afisa masuuli, kwa kushauriana na Bodi ya Zabuni, 
anaweza kuomba ushauri wa kitaaluma au kiufundi kutoka 
kwenye chombo chochote stahiki au mtu ndani ya Jamhuri ya 
Muungano au kwingineko kama taasisi yake haina wataalam 
wa kiufundi wanaohitajika.

(3) Kabla ya kutoa taarifa ya uamuzi wa tuzo, afisa masuuli 
anaweza kuitaka bodi ya zabuni kutoa taarifa fupi ya utoaji 
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wa tuzo kwa zabuni husika na anaweza kumtaka mwenyekiti, 
mjumbe yeyote wa bodi ya zabuni au kamati ya tathmini au 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kuwasilisha kumbukumbu 
yoyote au nyaraka nyingine zinazohusiana na zabuni yoyote na 
kujibu maswali yote muhimu.

(4) Endapo afisa masuuli hajaridhika na uamuzi wa bodi ya 
zabuni-

(a)	 atarejesha uamuzi kwa bodi ya zabuni kwa mapitio 
akitoa sababu kimaandishi za kutoridhika; na

(b)	 pale ambapo hajaridhika na matokeo ya mapitio, 
atawasilisha suala hilo kwa Mamlaka kwa ajili ya 
kutolewa ushauri.

(5) Afisa masuuli atawajibika na maamuzi ya ununuzi na 
ugavi yaliyofanywa na taasisi yake.

39.–(1) Kutaanzishwa katika kila taasisi nunuzi Kitengo cha 
Usimamizi wa Ununuzi chenye watumishi kwa kiwango na 
idadi inayofaa.

(2) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitakuwa na 
wataalam wa ununuzi na ugavi pamoja na watumishi wasaidizi.

(3) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitaongozwa na mtu 
mwenye sifa stahiki za kielimu na kitaaluma na uzoefu katika 
ununuzi na ugavi aliyesajiliwa na chombo kinachosimamia 
taaluma ya ununuzi na ugavi.

(4) Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi atawajibika 
moja kwa moja kwa afisa masuuli wa taasisi nunuzi.

(5) Afisa masuuli atahakikisha kuwa Kitengo cha Usimamizi 
wa Ununuzi kina fungu dogo na kinapangiwa fedha katika 
bajeti kwa ajili ya kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria 
hii.

40. Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi-
(a)	 kitasimamia shughuli zote za ununuzi na uondoshaji 

mali kwa taasisi nunuzi kama ifuatavyo:
(i)	 kutekeleza maamuzi na maelekezo ya afisa 

masuuli na Bodi ya Zabuni;

Uanzishwaji 
na muundo wa 
Kitengo cha 
Usimamizi wa 
Ununuzi

Majukumu ya 
Kitengo cha 
Usimamizi wa 
Ununuzi
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(ii)	 kupanga shughuli za ununuzi na uondoshaji mali;
(iii)	 kupendekeza taratibu za ununuzi na uondoshaji 

mali;
(iv)	 kufanya mapitio ya mahitaji kutoka idara tumizi 

ili kuhakikisha yanaendana na misingi na viwango 
vya ununuzi wa umma;

(v)	 kuandaa nyaraka za zabuni;
(vi)	 kuandaa matangazo ya fursa za zabuni;
(vii)	kushirikiana na idara tumizi wakati wa 

kupendekeza kamati za tathmini na majadiliano;
(viii) �kupitia taarifa za tathmini na majadiliano na 

kupendekeza utoaji wa tuzo ya mkataba kwa afisa 
masuuli au bodi ya zabuni;

(ix)	 kuandaa nyaraka za mkataba;
(x)	 kutoa nyaraka za mkataba zilizoidhinishwa;
(xi)	 kushirikiana na idara tumizi kufanya mapitio 

ya maombi yote kuhusiana na mabadiliko au 
nyongeza ya mikataba inayoendelea na kumshauri 
afisa masuuli;

(xii)	kusimamia na kuhakikisha ubora katika 
upatikanaji wa bidhaa, huduma na kazi za ujenzi;

(xiii) �kumshauri afisa masuuli katika masuala yote 
yanayohusu ununuzi na uondoshaji mali;

(xiv) �kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za ununuzi 
na uondoshaji mali;

(xv)	 kutunza orodha au rejesta ya mikataba ya ununuzi 
iliyoingiwa;

(xvi) �kuandaa taarifa za kila mwezi za Bodi ya Zabuni;
(xvii) �kuandaa na kuwasilisha katika kikao cha 

menejimenti taarifa za robo mwaka za utekelezaji 
wa mpango wa ununuzi wa mwaka;

(xviii) �kuratibu shughuli za ununuzi na uondoshaji mali 
ndani ya taasisi nunuzi; na

(xix) �kuandaa taarifa nyingine kadri zinavyoweza 
kuhitajika; na
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(b)	 kitasimamia shughuli zote za ugavi za taasisi nunuzi 
kama ifutavyo:
(i)	 kumshauri afisa masuuli katika masuala yote 

yanayohusu usimamizi wa ugavi;
(ii)	 kusimamia utunzaji, uhifadhi na usambazaji wa 

bidhaa, vifaa au mali;
(iii)	 kuhakikisha na kupanga mahitaji ya bidhaa, vifaa 

au mali;
(iv)	 kuhakikisha bidhaa na vifaa vinaongezwa kwa 

wakati kabla ya kuisha;
(v)	 kupokea, kuweka kumbukumbu na kutoa bidhaa, 

vifaa na mali zilizonunuliwa;
(vi)	 kutoa taarifa kwa afisa masuuli kuhusiana na 

mabadiliko yoyote ya hali ya bidhaa, vifaa au mali;
(vii)	kutunza na kuhuisha kumbukumbu za bidhaa, 

vifaa au mali za taasisi nunuzi;
(viii) �kuratibu shughuli zinazohusu usimamizi wa 

bidhaa, vifaa au mali;
(ix)	 kusimamia uagizaji wa mahitaji ya taasisi nunuzi 

na viwango na idadi ya bidhaa, vifaa au mali;
(x)	 kufanya uhakiki wa mara kwa mara na hesabu ya 

mali na vifaa ya mwaka na kutoa taarifa ya tofauti 
zozote zitakazobainika kati ya idadi halisi iliyopo 
na idadi inayoonekana kwenye kumbukumbu;

(xi)	 kuandaa taarifa za mara kwa mara kuhusu 
bidhaa, vifaa au mali zisizotumika, zisizohitajika, 
zilizooisha muda wake na zilizoharibika;

(xii)	kupendekeza kwa afisa masuuli, mfumo unaofaa 
kwa ajili ya utunzaji na usimamizi wa bidhaa, 
vifaa au mali; na

(xiii) �kufuatilia mara kwa mara bidhaa, vifaa au mali 
za taasisi nunuzi kwa lengo la kubaini matumizi 
mabaya ya mali na vifaa na kupendekeza kwa afisa 
masuuli hatua stahiki za kuchukuliwa.
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41.–(1) Idara tumizi katika taasisi nunuzi itatekeleza majukumu 
yafuatayo:

(a)	 kushirikiana na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 
wakati wote wa mchakato wa ununuzi au uondoshaji 
mali kwa njia ya zabuni hadi kusainiwa kwa mkataba;

(b)	 kuanzisha mahitaji ya ununuzi na uondoshaji mali na 
kuyawasilisha kwa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi;

(c)	 kupendekeza na kuandaa maelezo ya mahitaji, vigezo 
msawazo vya kiufundi au hadidu za rejea na kuwasilisha 
kwa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi;

(d)	 kushiriki katika tathmini ya zabuni;
(e)	 kuhakiki madai kwa ajili ya malipo ya wauzaji wa 

bidhaa, wakandarasi au watoa huduma;
(f)	 kutoa taarifa yoyote kwa Kitengo cha Usimamizi wa 

Ununuzi kuhusiana na ukiukwaji wowote wa vigezo na 
masharti ya mkataba ulioingiwa;

(g)	 kuwasilisha maelezo ya marekebisho yoyote ya 
mkataba yanayohitajika kwa Kitengo cha Usimamizi 
wa Ununuzi kwa hatua stahiki;

(h)	 kutunza na kuhifadhi kumbukumbu za usimamizi wa 
mikataba na kuwasilisha kwa Kitengo cha Usimamizi 
wa Ununuzi baada ya kukamilika kwa mkataba;

(i)	 kuandaa taarifa zozote zinazotakiwa kuwasilishwa kwa 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi, bodi ya zabuni au 
afisa masuuli;

(j)	 kusimamia utekelezaji wa mkataba ikijumuisha kupitia 
na kuidhinisha taarifa za kiufundi, usanifu au matokeo 
yoyote kulingana na mkataba; na

(k)	 kushirikiana na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 
wakati wa kuandaa bajeti.

(2) Idara tumizi itaandaa jedwali la mahitaji ya ununuzi 
kama sehemu ya mchakato wa bajeti, ambalo litawasilishwa 
kwa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kwa ajili ya kufanya 
majumuisho ya mpango wa ununuzi wa mwaka.

Idara tumizi
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42.–(1) Kutaundwa kwa kila zabuni kamati ya tathmini 
ambayo itafanya tathmini na kutoa taarifa kwa Kitengo cha 
Usimamizi wa Ununuzi.

(2) Wajumbe wa kamati ya tathmini watapendekezwa na 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kwa mujibu wa kanuni na 
kuidhinishwa na afisa masuuli.

(3) Idadi ya wajumbe wa kamati ya tathmini itategemea 
thamani na ugumu wa ununuzi kama itakavyoainishwa katika 
kanuni.

(4) Wajumbe watakuwa na kiwango stahiki cha utaalam 
na uzoefu kwa kutegemea thamani na ugumu wa mahitaji ya 
ununuzi.

(5) Wajumbe wa kamati ya tathmini wanaweza kutoka nje 
ya taasisi nunuzi, pale ambapo ujuzi au uzoefu unaohitajika 
haupo ndani ya taasisi nunuzi au pale ambapo wajumbe 
hawapo katika nafasi ya kufanya tathmini au wana mgongano 
wa maslahi.

(6) Wajumbe wote wa kamati ya tathmini watazingatia 
Kanuni za Maadili zilizoainishwa katika kanuni kwa kutoa 
tamko kuwa hawana mgongano wa maslahi katika mahitaji ya 
ununuzi.

(7) Vikao vya kamati ya tathmini, mwenendo wa tathmini 
na njia za tathmini zitatekelezwa kwa mujibu wa kanuni na 
miongozo.

43. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, afisa masuuli, bodi 
ya zabuni, Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi, idara tumizi 
na kamati za tathmini zitatekeleza majukumu na mamlaka 
yake bila kuingiliwa.

44.–(1) Afisa masuuli anaweza, kwa mujibu wa vigezo 
na masharti yaliyoainishwa katika kanuni, kukasimisha 
majukumu ya ununuzi ya taasisi nunuzi kwa-

(a)	 tawi la taasisi hiyo;
(b)	 taasisi nunuzi nyingine; au
(c)	 wakala mwingine wa ununuzi.

Kamati ya 
Tathmini

Uhuru wa 
majukumu na 
mamlaka

Ukasimishaji wa 
mamlaka ya afisa 
masuuli
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(2) Afisa masuuli anaweza kukasimisha kwa mkuu wa idara 
ndani ya taasisi nunuzi, mamlaka yake ya kufanya ununuzi 
kwa kiwango kisichozidi ukomo ulioainishwa katika kanuni 
na ukasimishaji huo utafanywa kimaandishi kwa mujibu wa 
taratibu zilizoainishwa katika kanuni.

45.–(1) Endapo uwezo wa kitaalamu umekosekana na, kwa 
kuzingatia taratibu zilizoainishwa katika kanuni, taasisi nunuzi 
inaweza kutumia Wakala au kupata huduma za ununuzi kutoka 
taasisi nyingine ya umma.

(2) Katika kufanya maamuzi ya kupata huduma za ununuzi 
kwa kupitia Wakala au taasisi nyingine, afisa masuuli wa taasisi 
nunuzi-

(a)	 atahakikisha uwepo wa fedha za kulipia huduma hizo 
kwa ukamilifu na kwa wakati;

(b)	 atafuata taratibu zilizoainishwa katika kanuni.

46.–(1) Shughuli za ununuzi za Mamlaka na Mamlaka 
ya Rufani zitafanywa na Wakala kwa mujibu wa taratibu 
zilizoainishwa katika kanuni.

(2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), ununuzi wenye 
thamani isiyozidi ukomo ulioainishwa katika kanuni utafanywa 
na Mamlaka au Mamlaka ya Rufani.

47.–(1) Kutokukubaliana kati ya bodi ya zabuni na afisa 
masuuli, bodi ya zabuni na Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi 
na kamati ya tathmini au idara tumizi kuhusu uamuzi wowote 
unaohusu mapendekezo ya tuzo ya mkataba, matumizi au 
tafsiri ya njia, mchakato au utaratibu wowote wa ununuzi, 
isipokuwa kwa kifungu cha 38(4), kutatatuliwa kwa mujibu wa 
taratibu zilizoainishwa katika kanuni.

(2) Endapo afisa masuuli hajaridhika na mapendekezo 
ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kuhusu matumizi 
au tafsiri ya njia au utaratibu wa ununuzi, utoaji wa tuzo ya 
mkataba na usimamizi wa ugavi, suala hilo litatatuliwa kwa 
mujibu wa taratibu zilizoainishwa katika kanuni.

Ununuzi kupitia 
taasisi nyingine

Taratibu za 
ununuzi kwa 
ajili ya Mamlaka 
na Mamlaka ya 
Rufani

Kutokubaliana 
katika maamuzi
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48.–(1) Mtu mwenye wajibu wa kikazi au aliyeajiriwa katika 
usimamizi wa Sheria hii au aliyepewa kazi kama mshauri elekezi 
wa taasisi nunuzi, atachukulia kuwa ni siri na kushughulika na 
nyaraka zote na taarifa zinazohusiana na majukumu ya taasisi 
nunuzi kwa siri.

(2) Kwa kuzingatia kifungu cha 11, mtu anayemiliki au 
kusimamia nyaraka au taarifa yoyote inayohusiana na biashara 
au shughuli yoyote ya taasisi nunuzi hataweka wazi au kujaribu 
kuweka wazi taarifa yoyote iliyomo kwenye nyaraka hizo 
au kutoa nyaraka hizo kwa mtu mwingine isipokuwa afisa 
masuuli, mjumbe wa bodi ya zabuni au Kitengo cha Usimamizi 
wa Ununuzi.

SEHEMU YA TANO
TARATIBU MBALIMBALI ZA UNUNUZI WA UMMA

49. Mashirika na taasisi za umma zinazojiendesha kibiashara 
zitafanya ununuzi, ugavi au uondoshaji mali za umma kwa 
kuzingatia utaratibu utakaoainishwa katika kanuni.

50.–(1) Bila kujali chochote kilichoelekezwa vinginevyo katika 
sheria yoyote, endapo matumizi yoyote yanapaswa kufanyika 
kwa aina yoyote ya ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au 
huduma, itakuwa ni wajibu wa afisa masuuli kuhakikisha 
ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma unafanyika 
kwa mujibu wa taratibu zilizoainishwa chini ya Sheria hii au 
kanuni.

(2) Mkuu wa ukaguzi wa ndani wa kila taasisi ya umma 
atajumuisha katika taarifa yake ya kila robo mwaka ya ukaguzi, 
taarifa iwapo masharti ya Sheria hii na kanuni yamezingatiwa, 
na afisa masuuli baada ya kupokea taarifa hiyo atawasilisha 
nakala ya taarifa hiyo kwa Mamlaka.

(3) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (4), kila afisa 
masuuli atawajibika kwa kushindwa kuzingatia masharti ya 
kifungu kidogo cha (1).

Usiri wa nyaraka

Ununuzi 
katika taasisi 
zinazojiende sha 
kibiashara

Wajibu wa taasisi 
nunuzi
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(4) Endapo afisa masuuli ameiridhisha Mamlaka kuwa kwa 
mujibu wa masharti ya kanuni yoyote, alikasimisha majukumu 
yake chini ya kifungu kidogo cha (1) kwa mtu mwingine 
yeyote au kamati, mtu huyo mwingine au kila mjumbe wa 
kamati atawajibika pia kwa kushindwa kuzingatia masharti ya 
kifungu kidogo cha (1).

(5) Ikiwa masharti ya kifungu kidogo cha (1) hayajazingatiwa, 
Mamlaka itachukua hatua zinazofaa za kurekebisha au za 
kuadhibu.

51.–(1) Taasisi nunuzi itaandaa mpango wa ununuzi wa 
mwaka kwa namna inayofaa na-

(a)	 itaepuka ununuzi wa dharura pale inapowezekana;
(b)	 itafanya majumuisho ya mahitaji yake pale 

inapowezekana, ndani ya taasisi nunuzi na kati ya 
taasisi nunuzi, kupata thamani ya fedha na kupunguza 
gharama ya ununuzi;

(c)	 itaepuka kugawanya ununuzi kwa lengo la kukwepa 
kutumia njia za ununuzi zinazofaa isipokuwa kama 
mgawanyo huo ni wa kuwezesha ushiriki mpana wa 
washauri elekezi, wauzaji wa bidhaa, watoa huduma au 
wakandarasi wa ndani ambapo katika mazingira hayo, 
idhini ya Mamlaka itaombwa kabla ya kugawanya 
ununuzi husika; na

(d)	 itaoanisha bajeti yake ya ununuzi na mpango wake wa 
matumizi.

(2) Mpango wa ununuzi wa mwaka utaidhinishwa na 
mamlaka ya kuidhinisha bajeti.

(3) Taasisi nunuzi itazingatia mpango wa ununuzi wa 
mwaka uliyoidhinishwa, na ununuzi wowote ambao haupo 
kwenye mpango utahitaji kupata idhini ya maandishi ya afisa 
masuuli.

52.–(1) Kwa madhumuni ya kuhakikisha ufanisi katika 
taratibu za ununuzi na kupunguza gharama za ununuzi ndani 
na nje ya taasisi za umma, taasisi nunuzi itaingia mikataba 

Uidhinishaji 
wa mpango wa 
ununuzi wa 
mwaka

Ununuzi kupitia 
mikataba 
maalumu



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

111

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

maalum kwa mujibu wa taratibu zilizoainishwa katika kanuni 
pale itakapoamuliwa kwamba-

(a)	 mahitaji ya ununuzi yanatarajiwa kujitokeza mara kwa 
mara kwa kipindi cha muda fulani;

(b)	 kulingana na aina ya mahitaji ya ununuzi, uhitaji wake 
unaweza kujitokeza kwa uharaka katika kipindi cha 
muda fulani; na

(a)	 sababu na mazingira mengine ambayo yanathibitisha 
matumizi ya utaratibu wa mikataba maalum.

(2) Wakala kwa kushirikiana na Mamlaka, itaweka utaratibu 
wa ununuzi wa bidhaa na huduma mtambuka kwa taasisi 
nunuzi kupitia mikataba maalum.

53.–(1) Ili kuweza kushiriki katika taratibu za ununuzi, 
wazabuni watatakiwa kuwa na vigezo stahiki vilivyowekwa 
kwa mujibu wa Sheria hii na kanuni.

(2) Wazabuni wa ndani wanaokusudia kushiriki kwenye 
mchakato wowote wa ununuzi watatimiza masharti yote ya 
usajili kwenye mamlaka husika za kisheria ndani ya Jamhuri 
ya Muungano.

(3) Wazabuni wa kigeni wanaokusudia kushiriki 
kwenye michakato ya ununuzi hawatahusika na masharti 
yaliyoainishwa katika kifungu kidogo cha (2), isipokuwa 
kwamba endapo kutokana na michakato ya ununuzi, mzabuni 
wa kigeni yeyote amechaguliwa kuwa ndiye aliyewasilisha 
zabuni iliyofanyiwa tathmini yenye bei ya chini zaidi na 
kukidhi vigezo au pendekezo bora zaidi, mzabuni huyo 
atasajiliwa na mamlaka husika za kitaaluma zilizoanzishwa 
kisheria na atatakiwa kuwasilisha ushahidi wa usajili kama 
muuzaji wa bidhaa, mtoa huduma, mkandarasi au mshauri 
elekezi aliyeidhinishwa ndani ya Jamhuri ya Muungano.

(4) Kwa kuzingatia vifungu vya 55 na 56 vya Sheria hii, 
vigezo vyovyote vinavyohitajika vitawekwa wazi na vitatumika 
kwa usawa kwa wazabuni wote na taasisi nunuzi haitaweka 
vigezo, hitaji au utaratibu wa kibaguzi kuhusu sifa za mzabuni 
yeyote.

Sifa za wazabuni
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54.–(1) Taasisi nunuzi inaweza kufanya uchambuzi wa sifa wa 
awali kwa nia ya kutambua wazabuni kabla ya kuitisha zabuni 
kwenye ununuzi wa bidhaa, kazi za ujenzi au huduma.

(2) Mazingira na utaratibu wa uchambuzi wa sifa wa awali 
utaainishwa katika kanuni.

55.–(1) Pale ambapo wazabuni hawajafanyiwa uchambuzi 
wa sifa wa awali, taasisi nunuzi itajiridhisha iwapo mzabuni 
ambaye zabuni yake imeonekana kuwa ni zabuni iliyofanyiwa 
tathmini yenye bei ya chini zaidi kwa ununuzi au zabuni 
iliyofanyiwa tathmini yenye bei ya juu zaidi kwa uondoshaji 
mali, ana sifa za kisheria, uwezo na rasilimali za kumwezesha 
kutekeleza kwa ufanisi mkataba kama ulivyotolewa kwenye 
zabuni kabla ya kutoa taarifa ya uamuzi wa tuzo.

(2) Vigezo vya kuzingatiwa vitaainishwa kwenye nyaraka 
za zabuni na iwapo mzabuni hatakidhi moja kati ya vigezo 
hivyo, zabuni itakataliwa na taasisi nunuzi itaendelea kufanya 
uchambuzi wa aina hiyo kwa mzabuni anayefuata kwa bei 
ya chini aliyefanyiwa tathmini na kukidhi vigezo iwapo ni 
ununuzi, au mzabuni anayefuata kwa bei ya juu aliyefanyiwa 
tathmini na kukidhi vigezo ikiwa ni uondoshaji wa mali za 
umma kwa njia ya zabuni.

(3) Kwa kampuni ya kigeni, taasisi nunuzi itaomba taarifa 
kwa chombo chochote kinachoaminika katika nchi husika, 
kuhusu uhalali wa uwepo wa mzabuni, uwezo na raslimali 
za kutekeleza zabuni inayoombwa na taarifa nyingine yoyote 
itakayoonekana ni muhimu kwa ajili ya kujiridhisha kuhusu 
sifa za mzabuni husika.

(4) Taasisi nunuzi itamtaka mzabuni aliyewasilisha zabuni 
iliyofanyiwa tathmini yenye bei ya chini zaidi kwa ununuzi 
au zabuni iliyofanyiwa tathmini yenye bei ya juu zaidi kwa 
uondoshaji mali kuthibitisha kwa mara nyingine sifa zake 
kabla ya tuzo ya mkataba kutolewa.

(5) Vigezo na taratibu zitakazotumika katika kifungu kidogo 
cha (4) zitakuwa sawa na zile zilizotumika kwenye uchambuzi 
wa sifa wa awali ulioainishwa katika kifungu cha 54 cha Sheria 

Taratibu za 
uchambuzi wa 
sifa wa awali

Uhakiki wa sifa za 
mzabuni
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hii na vigezo na taratibu hizo zitaainishwa katika nyaraka za 
zabuni zilizoandaliwa na taasisi nunuzi.

(6) Endapo mzabuni mwenye zabuni iliyofanyiwa tathmini 
yenye bei ya chini au ya juu zaidi atashindwa kukidhi vigezo 
vya uhakiki wa sifa, taasisi nunuzi itakataa zabuni yake na 
kuchagua zabuni inayofuata yenye bei ya chini au bei ya 
juu iliyofanyiwa tathmini kutoka kwenye zabuni zilizobaki, 
isipokuwa taasisi nunuzi itakuwa na haki ya kukataa zabuni 
zote zilizobaki kwa mujibu wa kifungu cha 68.

56.–(1) Wazabuni wanaruhusiwa kushiriki kwenye michakato 
ya ununuzi bila kujali utaifa wao, isipokuwa pale ambapo 
taasisi nunuzi imeweka utaratibu wa ushiriki kwenye mchakato 
wa ununuzi kwa misingi ya utaifa kwa mujibu wa Sheria hii, 
kanuni au masharti yoyote ya sheria nyingine yoyote.

(2) Taasisi nunuzi, wakati wa kufanya ununuzi wa bidhaa, 
kazi za ujenzi au huduma kwa njia ya zabuni za kimataifa au 
kitaifa au pale inapotathmini na kulinganisha zabuni, itatoa 
upendeleo kwa zabuni za baadhi ya bidhaa zilizotengenezwa, 
zilizochimbwa au kuzalishwa ndani ya Jamhuri ya Muungano, 
kwa kazi za ujenzi za wakandarasi watanzania au huduma 
zilizotolewa na washauri elekezi watanzania.

(3) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya kifungu 
hiki, Mamlaka itaweka bayana kigezo cha upendeleo katika 
nyaraka sanifu za zabuni.

(4) Wakandarasi au washauri elekezi watanzania watapewa 
upendeleo kama ilivyoainishwa katika kifungu kidogo cha (2) 
endapo watakidhi vigezo vifuatavyo:

(a)	 ikiwa ni kampuni binafsi-
(i)	 zimeanzishwa au kusajiliwa ndani ya Jamhuri ya 

Muungano;
(ii)	 sehemu kubwa ya mtaji wa hisa zilizolipwa za 

kampuni hizo inamilikiwa na Serikali au raia wa 
Tanzania; na

(iii)	 haina utaratibu unaoelekeza sehemu kubwa ya 
faida halisi au faida nyingine inayoonekana ya 
kampuni ya ndani kutolewa au kulipwa kwa 

Upendeleo wa 
kitaifa
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watu ambao si raia wa Tanzania au kwa kampuni 
ambazo zisingekuwa na sifa chini ya kifungu hiki;

(b)	 ikiwa ni ushirika wa kampuni za ndani-
(i)	 kampuni hizo binafsi zimeanzishwa au kusajiliwa 

ndani ya Jamhuri ya Muungano;
(ii)	 sehemu kubwa ya mtaji wa hisa zilizolipwa za 

kampuni binafsi inamilikiwa na raia wa Tanzania;
(iii)	 ushirika huo umesajiliwa Tanzania; na
(iv)	 kampuni hizo hazina utaratibu unaoelekeza 

sehemu kubwa ya faida halisi kutolewa au kulipwa 
kwa watu ambao si raia wa Tanzania au kwa 
kampuni ambazo zisingekuwa na sifa chini ya 
kifungu hiki;

(c)	 ikiwa ni wabia au watu binafsi wanaofanya biashara 
kama wakandarasi au washauri elekezi, sehemu kubwa 
ya hisa inamilikiwa na raia wa Tanzania.

(5) Kwa ununuzi wote unaofanyika kwa njia ya ushindani 
wa zabuni kimataifa na kitaifa, vivutio vilivyoainishwa katika 
kanuni vitatumika kuhamasisha kampuni za kigeni kuungana 
na wazabuni wa kitanzania kwa njia ya ushirika au utoaji 
wa sehemu ya kazi za mkataba wa kandarasi kutekelezwa na 
mkandarasi mwingine katika mchakato wa zabuni na katika 
utekelezaji wa mkataba.

57.–(1) Endapo rasilimali fedha zimetolewa na taasisi ya 
umma, kila ununuzi wa kazi za ujenzi, bidhaa au huduma 
wenye thamani isiyozidi ukomo ulioainishwa katika kanuni 
utatengwa kwa ajili ya watu au kampuni za ndani pekee.

(2) Endapo taasisi nunuzi imepokea ofa moja tu inayokidhi 
vigezo kutoka kwa mtu au kampuni ya ndani katika ununuzi 
uliotengwa, taasisi nunuzi inaweza kutoa tuzo kwa mtu au 
kampuni hiyo.

(3) Endapo taasisi nunuzi haijapokea ofa zinazokidhi vigezo 
kutoka kwa watu au kampuni za ndani, ununuzi uliotengwa 
utaondolewa na ikiwa vigezo bado viko halali, ofa mpya 
zitatangazwa kwa mara nyingine kwa misingi isiyo ya upendeleo.

Upendeleo wa 
kipekee kwa watu 
au kampuni za 
ndani
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58.–(1) Kampuni za kigeni zinazoshindana kupewa kazi za 
ushauri elekezi zisizo za dharura kwa njia ya zabuni au njia 
nyinginezo zinazotambuliwa katika Sheria hii, zitahitajika 
kushirikisha wataalam na kampuni za ndani kwenye timu zao.

(2) Katika tathmini ya kampuni za kigeni, taasisi nunuzi 
itahakikisha kuwa misingi ya ushirikishwaji wa lazima wa 
wataalam na kampuni za ndani katika shughuli zisizo za 
dharura imezingatiwa, na kuweka uzito kwa mujibu wa 
kifungu hiki.

(3) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (2), taasisi 
nunuzi zitaweka uzito kama ifuatavyo:

(a)	 kwa kigezo cha ushiriki wa kampuni za ndani, uzito wa 
juu wa asilimia kumi na tano utajumuishwa kwenye 
nyaraka ya zabuni ya ushauri elekezi, na kampuni 
zitakazoonesha ushiriki wa kampuni za ndani kwa 
angalau asilimia hamsini zitapewa alama zote za 
ufaulu; na

(b)	 kwa kigezo cha ushiriki wa wataalam wa ndani, uzito wa 
juu wa asilimia kumi utajumuishwa kwenye nyaraka ya 
zabuni ya ushauri elekezi, na kampuni zitakazoonesha 
kuwa angalau asilimia hamsini ya wafanyakazi wake 
muhimu ni watanzania, zitapewa alama zote za ufaulu.

59. Wakati wa kutoa upendeleo kwenye kazi za ujenzi au 
huduma zisizo za kitaalam, taasisi nunuzi itafuata miongozo 
itakayotolewa na Mamlaka, na itazingatia-

(a)	 pamoja na muundo wa umiliki wa hisa katika ushirika, 
kiwango cha ushiriki wa wafanyakazi muhimu 
watanzania katika ushirika; na

(b)	 kiwango cha matumizi ya bidhaa zilizotengenezwa, 
kuzalishwa au kuchimbwa ndani ya nchi.

60.–(1) Katika mikataba ya bidhaa na huduma zinazohusiana 
itakayotolewa kwa misingi ya ushindani wa zabuni wa 
kimataifa au wa kitaifa, taasisi nunuzi itatoa upendeleo 
unaofikia asilimia kumi na tano kwa bidhaa zinazotengenezwa 

Ushiriki wa 
kampuni za ndani 
na wataalamu 
katika mikataba 
ya ushauri elekezi

Matumizi ya 
wataalamu wa 
ndani katika 
mikataba ya 
kazi za ujenzi na 
huduma zisizo za 
kitaalamu

Upendeleo kwa 
bidhaa za ndani
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au kuzalishwa ndani ya nchi na huduma zinazohusiana kama 
ilivyoainishwa katika kanuni.

(2) Katika ununuzi wa bidhaa, taasisi nunuzi itatoa 
kipaumbele kwa bidhaa zilizotengenezwa, zilizozalishwa 
au zilizochimbwa ndani ya Jamhuri ya Muungano kabla ya 
kununua nje ya nchi.

(3) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), taasisi nunuzi 
itaeleza katika nyaraka za zabuni hitaji kwa muuzaji wa bidhaa 
au mkandarasi kutoa kipaumbele kwa bidhaa zilizotengenezwa, 
zilizozalishwa au kuchimbwa ndani ya Jamhuri ya Muungano.

(4) Endapo taasisi nunuzi itanunua bidhaa ambazo 
hazijatengenezwa, kuzalishwa au kuchimbwa ndani ya Jamhuri 
ya Muungano, ndani ya siku tano za kazi baada ya kutoa tuzo 
ya mkataba, itawasilisha kwa Mamlaka taarifa inayoelezea 
kwa kina sababu za kutonunua bidhaa zilizotengenezwa, 
zilizozalishwa au kuchimbwa ndani ya Jamhuri ya Muungano.

61.–(1) Taasisi nunuzi itatenga kiwango cha ununuzi wa 
mwaka kwa ajili ya zabuni kwa watu na kampuni za ndani kwa 
kuzingatia taratibu zitakazoanishwa katika kanuni.

(2) Endapo watu au kampuni binafsi hazina uwezo wa 
kutekeleza mikataba, watu hao au kampuni hizo zinaweza 
kuingia katika ushirika kwa lengo la kuimarisha uwezo.

(3) Endapo ushirika utakaoanzishwa kwa mujibu wa 
kifungu hiki utahusisha kampuni ya kigeni, kampuni ya ndani 
itakuwa ndiyo kampuni kiongozi na ushirika huo utapata 
upendeleo kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii.

(4) Waziri anaweza kutengeneza kanuni zitakazoainisha 
taratibu za kujenga uwezo kwa watu na kampuni za ndani 
chini ya kifungu hiki.

62.–(1) Kwa ununuzi wa kazi za ujenzi na huduma zisizo za 
ushauri elekezi zaidi ya ukomo ulioainishwa katika kanuni, 
taasisi nunuzi inapaswa kuwataka wazabuni wa kigeni kuingia 
ushirika au mikataba midogo na kampuni za ndani.

(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), mzabuni wa 
kigeni aliyepewa tuzo ya mkataba wa ununuzi ataingia kwenye 

Kujenga uwezo 
wa watu na 
kampuni za ndani
TS. Na.
752A la 2023

Uingiaji wa 
ushirika au 
mikataba midogo 
na kampuni za 
ndani
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ushirika au mkataba mdogo kwa asilimia ya thamani ya jumla 
ya mkataba kama itakavyoainishwa katika kanuni.

(3) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), njia 
zitakazotumika kuingia katika ushirika au mkataba mdogo 
zitakuwa kama itakavyoainishwa katika kanuni.

(4) Mzabuni wa kigeni ataambatisha katika zabuni yake 
makubaliano ya ushirika au mkataba mdogo yakibainisha 
misingi muhimu ya utekelezaji itakayosimamia ushirika au 
mkataba husika.

63. Bila kujali masharti mengine yoyote yanayoeleza 
vinginevyo, kampuni za ndani zilizorejewa chini ya vifungu 
vya 58 na 61 zitapaswa kuwa na mtaji wa hisa ambao wote 
unamilikiwa na raia wa Jamhuri ya Muungano.

64.–(1) Taasisi nunuzi itatenga kiwango cha asilimia ya 
ununuzi ya mwaka kwa ajili ya makundi maalum ya kijamii 
kwa kuzingatia taratibu zilizoainishwa katika kanuni.

(2) Katika kutengeneza kanuni zinazorejewa katika kifungu 
kidogo cha (1), Waziri atashauriana na wizara zinazohusika na 
masuala ya makundi maalum.

(3) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “makundi maalum” 
yanajumuisha wanawake, vijana, wazee na watu wenye 
mahitaji maalum.

65. Taasisi nunuzi itafanya ununuzi kutoka kwa Wakala kwa 
kuzingatia utaratibu utakaoainishwa katika kanuni.

66. Nyaraka za tathmini ya awali na nyaraka za zabuni 
zitaandikwa kwa lugha ya Kiswahili au Kingereza na zabuni 
zitaitishwa kwa yoyote kati ya lugha hizo.

67.–(1) Endapo taasisi nunuzi inawataka wazabuni 
wanaowasilisha zabuni kuwasilisha aina yoyote ya dhamana ya 
zabuni au tamko la dhamana ya zabuni, sharti hilo litatumika 
kwa wazabuni wote kwa usawa.

Umiliki wa mtaji 
wa hisa

Upendeleo kwa 
makundi maalum 
ya kijamii

Ununuzi kutoka 
kwa Wakala

Lugha

Dhamana za 
zabuni



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

118

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

(2) Mzabuni mshindi atatakiwa kuwasilisha dhamana ya 
utekelezaji wa mkataba kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa 
katika kanuni.

(3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1) na 
(2), aina za dhamana zitaainishwa katika kanuni.

(4) Mamlaka itatoa miongozo itakayohuishwa mara kwa 
mara, kuhusu ukomo wa chini wa thamani ya dhamana na 
namna ya uwasilishaji wa dhamana ya zabuni na aina nyingine 
za dhamana au dhamana za bima.

68.–(1) Nyaraka za zabuni na nyaraka za zabuni ya ushauri elekezi 
zitaonesha kuwa taasisi nunuzi inaweza kukataa zabuni zote.

(2) Kukataliwa kwa zabuni zote chini ya kifungu hiki 
kutakuwa halali endapo-

(a)	 hakuna ushindani wa kutosha;
(b)	 zabuni zote hazijakidhi vigezo vilivyopo kwenye nyaraka 

za zabuni au nyaraka za zabuni ya ushauri elekezi;
(c)	 taarifa za mradi za gharama au za kiufundi 

zimebadilishwa;
(d)	 zabuni zinahusisha gharama kubwa kuliko bei ya soko, 

bajeti halisi au makisio;
(e)	 kuna mazingira ya kipekee yanayofanya utekelezaji wa 

kawaida wa mkataba kushindikana;
(f)	 zabuni zilizopokelewa zina mapungufu makubwa 

yanayosababisha kuingilia taratibu za kawaida za 
mwenendo wa soko; au

(g)	 fedha zilizotengwa au kuainishwa kwa ajili ya ununuzi 
zimezuiliwa, zimesitishwa au vinginevyo hazijatolewa.

(3) Kukosekana kwa ushindani hakutaamuliwa kwa misingi 
ya idadi ya wazabuni au watu waliowasilisha zabuni pekee, 
na endapo zabuni zote zimekataliwa, taasisi nunuzi itafanya 
mapitio ya sababu zilizohalalisha zabuni kukataliwa na-

(a)	 itafanya marejeo ya masharti ya mkataba, usanifu na 
vigezo, wigo wa mkataba au vyote kwa pamoja kabla ya 
kuitisha zabuni mpya; au

(b)	 itafanya marejeo ya nyaraka za zabuni, ikijumuisha 
orodha ya wazabuni na bajeti.

Kukataliwa kwa 
zabuni
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(4) Endapo kukataliwa kwa zabuni zote kunatokana na 
kukosekana kwa ushindani, wigo mpana zaidi wa kutangaza 
utazingatiwa na endapo zabuni nyingi zimekataliwa kwa 
sababu ya kutokukidhi vigezo, zabuni mpya zinaweza kuitishwa 
au wazabuni waliowasilisha zabuni awali wanaweza kualikwa 
kwa idhini ya afisa masuuli au bodi ya zabuni kulingana na 
aina ya ununuzi.

(5) Idhini ya bodi ya zabuni au afisa masuuli itaombwa 
kabla ya kukataa zabuni zote, kuitisha zabuni mpya au kuingia 
katika majadiliano na mzabuni aliyetathminiwa na kukidhi 
vigezo mwenye bei ya chini au zaidi.

69.–(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 68, zabuni 
iliyobainika kukidhi vigezo na kushinda kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria hii itakubaliwa.

(2) Kwa ununuzi unaohitaji idhini ya bodi ya zabuni, afisa 
masuuli atajulishwa na bodi ya zabuni kuhusu uamuzi wake wa 
kutoa tuzo ndani ya siku tatu za kazi baada ya kutoa uamuzi.

(3) Kwa ununuzi usiohitaji idhini ya bodi ya zabuni, 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitawasilisha kwa afisa 
masuuli mapendekezo ya utoaji wa tuzo ya mkataba kama 
itakavyoainishwa katika kanuni.

(4) Mara baada ya kupokea taarifa au mapendekezo ya 
utoaji tuzo ya mkataba, afisa masuuli atatoa notisi ya kusudio la 
kutoa tuzo ya mkataba kwa wazabuni wote walioshiriki kwenye 
zabuni husika na kuwapa siku tano za kazi za kuwasilisha 
malalamiko, kama yapo.

(5) Bila kujali masharti ya kifungu cha 75, matakwa ya kutoa 
notisi ya kusudio la kutoa tuzo ya mkataba chini ya kifungu 
kidogo cha (4) hayatatumika katika ununuzi utakaofanyika 
kwa njia ya ofa ya bei, ununuzi wa bidhaa na huduma 
mtambuka, ununuzi kutoka kwa mzabuni mmoja na ununuzi 
wa thamani ndogo.

(6) Endapo hakuna malalamiko yaliyowasilishwa chini 
ya kifungu kidogo cha (4), afisa masuuli atatoa notisi ya 
kumkubali mzabuni mshindi.

Kukubaliwa 
kwa zabuni na 
mkataba kuwa na 
nguvu ya kisheria



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

120

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

(7) Notisi zilizorejewa katika kifungu kidogo cha (4) na (6) 
zitawasilishwa kwa njia ya kielektroniki kama ilivyoainishwa 
kwenye nyaraka za zabuni na kusainiwa na afisa masuuli.

(8) Endapo zabuni imekubaliwa na afisa masuuli, taasisi 
nunuzi na mtu ambaye zabuni yake imekubaliwa wataingia 
mkataba wa uuzaji wa bidhaa, utoaji huduma au utekelezaji 
wa kazi za ujenzi.

(9) Mkataba utakuwa na vigezo na masharti kama 
ilivyoainishwa kwenye nyaraka za zabuni.

(10) Mkataba wowote wenye thamani inayozidi ukomo 
ulioainishwa katika kanuni unaotokana na kukubaliwa kwa zabuni 
au ofa chini ya Sheria hii utafanyiwa upekuzi na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kabla ya kusainiwa na pande zote.

(11) Mikataba yenye thamani iliyo chini ya ukomo 
ulioainishwa katika kanuni itafanyiwa upekuzi na maafisa 
sheria wa taasisi nunuzi husika.

(12) Mkataba wa ununuzi utakuwa na nguvu ya kisheria 
pale ambapo utasainiwa na pande zote za mkataba.

(13) Ndani ya siku saba kutoka tarehe ya tuzo, afisa masuuli 
ataijulisha Mamlaka jina la mtu au taasisi ambayo imepewa 
mkataba, thamani ya tuzo na tarehe ambayo tuzo ilitolewa.

(14) Katika kusaini mikataba iliyoainishwa chini ya kifungu 
kidogo cha (12), pande zote zinaweza kutumia saini ya 
maandishi ya mkono au ya kidigitali.

(15) Ndani ya siku saba baada ya kufanya mawasiliano ya 
tuzo, afisa masuuli atawataarifu wazabuni walioshindwa jina 
la mtu ambaye amepewa mkataba na thamani ya mkataba 
husika.

70.–(1) Ushuhudiaji wa utiaji saini wa mkataba utafanyika kwa 
mujibu wa sheria au hati nyingine yoyote ya kisheria ambayo 
imeanzisha taasisi nunuzi husika.

(2) Endapo sheria au hati ya kisheria haijatoa namna 
ya kushuhudia utiaji saini wa mikataba, mtu yeyote 
aliyeorodheshwa chini ya Sheria ya Wathibitishaji Nyaraka na 
Makamishna wa Viapo anaweza kushuhudia utiaji saini wa 
mikataba husika.

Ushuhudiaji wa 
utiaji saini wa 
mkataba

Sura ya 12
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71.–(1) Taasisi nunuzi itatunza kumbukumbu za michakato 
ya ununuzi iliyofanyika, ikijumuisha maamuzi yaliyotolewa 
na sababu zake na kumbukumbu hizo zitatunzwa kwa kipindi 
kisichozidi miaka mitano kuanzia tarehe ya kumalizika kwa 
mkataba na kuwasilishwa kwa Waziri na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali zitakapohitajika.

(2) Katika mazingira maalumu, kumbukumbu zilizoainishwa 
katika kifungu kidogo cha (1) zinaweza kutunzwa kwa zaidi 
ya kipindi kilichoainishwa katika kifungu kidogo hicho kwa 
namna na kipindi ambacho kitaainishwa katika kanuni.

(3) Orodha ya wazabuni waliowasilisha zabuni na bei 
zilizowasilishwa, kama zilivyosomwa wakati wa ufunguzi wa 
zabuni kwa uwazi, inaweza kuwekwa wazi kwa wazabuni na 
umma kwa ujumla.

72.–(1) Mamlaka inaweza kumfungia mzabuni kwa kipindi 
maalumu kushiriki katika mchakato wa ununuzi wa umma na 
kuzitaarifu taasisi nunuzi zote kuhusu uamuzi huo.

(2) Mzabuni ambaye amefungiwa kushiriki katika ununuzi 
wa umma katika nchi za kigeni au mashirika ya kimataifa, 
atakuwa amefungiwa pia kushiriki kwenye ununuzi wa umma 
ndani ya Jamhuri ya Muungano kwa kipindi alichofungiwa 
katika nchi ya kigeni au shirika la kimataifa.

(3) Mzabuni atafungiwa kushiriki katika michakato ya 
ununuzi wa umma au uondoshaji mali ikiwa-

(a)	 vitendo vya udanganyifu au rushwa vimethibitishwa 
dhidi ya mzabuni kwa mujibu wa masharti ya Sheria 
hii;

(b)	 mzabuni ameshindwa kuzingatia tamko la dhamana ya 
zabuni au dhamana ya utekelezaji kazi;

(c)	 mzabuni amekiuka mkataba wa ununuzi;
(d)	 mzabuni ametoa taarifa za uongo kuhusu sifa zake 

wakati wa mchakato wa zabuni.
(4) Mamlaka inaweza kumfungia mzabuni kushiriki katika 

ununuzi wa umma kwa sababu nyingine kadri Mamlaka 
itakavyoona ni muhimu.

Kumbukumbu na 
taarifa

Kufungiwa kwa 
mzabuni
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(5) Kwa kuzingatia vifungu vidogo vya (3) na (4), taratibu 
za kumfungia mzabuni zitaainishwa katika kanuni.

(6) Mzabuni aliyefungiwa kwa mujibu wa kifungu hiki 
anaweza kukata rufaa dhidi ya uamuzi kwa Mamlaka ya 
Rufani ndani ya muda wa siku ishirini na moja kuanzia siku 
alipofahamu kuwepo kwa uamuzi huo.

(7) Mamlaka itatunza na kuhifadhi rejesta ya wazabuni 
wote waliofungiwa kwa mujibu wa Sheria hii.

(8) Mzabuni aliyefungiwa chini ya kifungu hiki hataruhusiwa 
kuanzisha kampuni mpya ya uuzaji wa bidhaa, utoaji huduma, 
kandarasi au ushauri elekezi katika kipindi cha kufungiwa.

(9) Taasisi nunuzi hazitaingia mkataba, kujihusisha au 
kufanya ununuzi kutoka kwa mzabuni aliyefungiwa kushiriki 
katika michakato ya ununuzi kwa mujibu wa Sheria hii.

(10) Mamlaka itazijulisha taasisi husika za kitaaluma 
kuhusu kufungiwa kwa mzabuni.

(11) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, neno “mzabuni” 
linajumuisha wakurugenzi wa kampuni au taasisi.

SEHEMU YA SITA
NJIA NA MICHAKATO YA UNUNUZI

73.–(1) Taasisi nunuzi zitapaswa kufanya shughuli za ununuzi, 
ugavi na uondoshaji mali na kutoa taarifa kupitia mfumo wa 
kielektroniki.

(2) Endapo mfumo haufanyi kazi, Mamlaka itatoa notisi ya 
mwongozo kwa watumiaji wa mfumo na kwa umma.

74.–(1) Taasisi nunuzi zitanunua bidhaa, huduma na kazi 
za ujenzi kwa kuzingatia bei kikomo kadiri zitakavyokuwa 
zimeandaliwa.

(2) Mtumishi wa umma atakayehusika na ununuzi wa 
bidhaa, huduma au kazi za ujenzi kwa bei ya juu kuliko bei 
kikomo, atachukuliwa hatua za kinidhamu na pamoja na hatua 
hizo atatakiwa kulipa tofauti kati ya gharama halisi ya ununuzi 
na gharama ambayo ingepatikana kupitia bei kikomo.

Ununuzi kwa njia 
ya kielektroniki

Bei kikomo



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

123

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

(3) Utaratibu wa utekelezaji wa masharti ya kifungu hiki 
utabainishwa katika kanuni.

75.–(1) Taasisi nunuzi inayofanya ununuzi wa bidhaa, kazi za 
ujenzi, huduma au uondoshaji mali itatumia njia ya ushindani 
wa zabuni zilizoainishwa katika kanuni kwa kutegemea aina 
na thamani ya ununuzi au uondoshaji, na katika hali yoyote, 
mzabuni mshindi atakuwa ni mzabuni aliyefanyiwa tathmini 
ya kuwa na uwezo wa kuuza bidhaa, kutoa huduma au kufanya 
kazi hiyo au zabuni iliyofanyiwa tathmini na kukidhi vigezo 
yenye thamani ya juu ikiwa ni huduma za ukusanyaji mapato 
au uondoshaji mali za umma.

(2) Katika mazingira ambayo-
(a)	 wauzaji wa bidhaa, wakandarasi au washauri elekezi 

wamefanyiwa uchambuzi wa sifa wa awali kwa mujibu 
wa kifungu cha 54;

(b)	 kuna uhitaji wa haraka wa bidhaa, kazi za ujenzi au 
huduma kiasi kwamba, isingewezekana kutumia 
ushindani wa wazi wa zabuni kitaifa au kimataifa; au

(c)	 kuna uhitaji wa kufikia malengo fulani ya kijamii kwa 
kushirikisha jamii ya eneo husika,

taasisi nunuzi inaweza kuwaalika wazabuni wachache kwa 
kuzingatia taratibu zilizoainishwa katika kanuni.

(3) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (2)-
(a)	 mazingira yanayosababisha uharaka ni yale ambayo 

hayakutarajiwa na taasisi nunuzi au kusababishwa na 
kitendo cha uzembe kwa upande wa taasisi hiyo; na

(b)	 taasisi nunuzi itajumuisha katika kumbukumbu 
zinazohitajika chini ya kifungu cha 71 maelezo ya 
sababu za uamuzi wake na mazingira yaliyosababisha 
au kuhalalisha zuio.

(4) Ununuzi wa bidhaa kama vile nafaka na vyakula vingine, 
vyakula vya wanyama, mafuta ya vyombo vya moto au mbolea 
ambazo bei za soko hubadilika kwa msimu kutegemeana na 
uhitaji na upatikanaji wake katika kipindi husika, utafanyika 
kwa kuzingatia msimu na kwa kutumia njia zilizoainishwa 
katika kanuni.

Uchaguzi wa njia 
za ununuzi
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76.–(1) Kwa madhumuni ya Sheria hii, matumizi ya rasilimali za 
ndani humaanisha utaratibu wa ununuzi ambapo kazi za ujenzi 
hutekelezwa na taasisi ya umma au taasisi yoyote inayotumia 
fedha za umma kwa kutumia watumishi na vifaa vyake au kwa 
kushirikiana na fundi au taasisi nyingine ya umma.

(2) Matumizi ya rasilimali za ndani yatakuwa halali endapo-
(a)	 kazi za ujenzi ni ndogo, zimetawanyika na zipo 

katika maeneo yasiyofikika kwa urahisi kiasi kwamba 
makandarasi wenye sifa hawawezi kushiriki na kufanya 
kazi kwa bei nafuu;

(b)	 kazi za ujenzi zinatakiwa kutekelezwa bila kuvuruga 
utekelezaji wa shughuli za taasisi zinazoendelea;

(c)	 kutakuwa na muingiliano wa shughuli za taasisi 
usioepukika na ni vema kwa kazi za ujenzi kutekelezwa 
na taasisi yenyewe au mamlaka ya umma kuliko 
kutekelezwa na mkandarasi ili kupunguza hatari;

(d)	 kuna dharura inayohitaji utatuzi wa haraka;
(e)	 taasisi nunuzi ina wafanyakazi wenye sifa na vifaa vya 

kusimamia na kutekeleza kazi za ujenzi zinazohitajika;
(f)	 matengenezo au ujenzi ni sehemu ya shughuli za 

kawaida za kila siku za taasisi nunuzi husika.
(3) Bila kujali kifungu kidogo cha (2), taasisi nunuzi 

haitafanya kazi za ujenzi kwa kutumia rasilimali za ndani 
endapo-

(a)	 hakuna watumishi wa umma wenye sifa za kusimamia 
ujenzi husika kwenye maeneo ilipo taasisi nunuzi; na

(b)	 thamani ya ujenzi iliyokadiriwa inavuka ukomo wa 
thamani kwa kazi za ujenzi ulioainishwa katika kanuni.

(4) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), “fundi” 
maana yake ni fundi ujenzi ambaye ana ujuzi wa kitaaluma 
katika fani ya ujenzi ingawa hajasajiliwa na chombo 
kinachohusika na usajili wa wataalamu wa ujenzi au ambaye 
hana ujuzi wa kitaaluma katika fani ya ujenzi ingawa ana 
uzoefu katika kazi za ujenzi.

(5) Wakati wote wa utekelezaji wa ujenzi kwa kutumia 
rasilimali za ndani, taasisi nunuzi itahakikisha kwamba misingi 
na viwango vya ununuzi wa umma na ujenzi vinazingatiwa.

Matumizi ya 
rasilimali za 
ndani
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(6) Namna ambayo utaratibu wa matumizi ya rasilimali za 
ndani utatekelezwa, sifa za watumishi watakaosimamia kazi za 
ujenzi na ukomo wa thamani kwa matumizi ya rasilimali za 
ndani vitaainishwa katika kanuni.

77.–(1) Ununuzi wa dharura unaweza kufanyika pale ambapo 
afisa masuuli ataona kuwa kwa manufaa ya umma, bidhaa, kazi 
za ujenzi au huduma zinatakiwa kununuliwa kwa dharura.

(2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), ununuzi 
wa dharura utakidhi kigezo kimojawapo kati ya vifuatavyo:

(a)	 kuna dharura ya lazima inayosababisha tishio kwa 
maisha, afya, ustawi au usalama wa umma kutokana na 
janga kubwa la asili, ugonjwa wa mlipuko, ghasia, vita, 
moto au sababu nyingine zinazofanana na hizo;

(b)	 kuna hali ambayo, bila kufanya ununuzi wa dharura, 
utendaji kazi wa Serikali au taasisi ya umma utaathirika 
na hivyo kuwepo uwezekano wa kutokea hasara 
isiyoweza kufidiwa au uhifadhi au ulinzi wa mali ya 
umma au afya au usalama wa umma utahatarishwa; au

(c)	 kwa kuzingatia ibara ya 82, kuna uhitaji wa haraka wa 
bidhaa za afya katika vituo vya kutolea huduma za afya.

(3) Taasisi nunuzi itatumia utaratibu ulioainishwa katika 
kanuni kwa ununuzi wowote utakaofanyika kwa mujibu wa 
masharti ya kifungu kidogo cha (1).

(4) Endapo ununuzi unakidhi matakwa ya kifungu kidogo 
cha (1), masharti kuhusu ukomo wa ununuzi, njia ya ununuzi, 
muda wa kuandaa zabuni na kutangaza zabuni yanaweza 
kutozingatiwa isipokuwa masharti yanayohusiana na tathmini 
ya zabuni na kupata idhini ya afisa masuuli lazima yazingatiwe.

(5) Mamlaka, kwa kushirikiana na idara inayohusika na 
usimamizi wa mali za Serikali, idara inayohusika na ukaguzi 
wa kiufundi katika Wizara yenye dhamana ya masuala ya 
ununuzi au inapobidi, na chombo kingine chochote chenye 
mamlaka husika, itamshauri Mlipaji Mkuu wa Serikali kuhusu 
hatua inayofaa kuchukuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo 
cha (6).

Ununuzi wa 
dharura
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(6) Mlipaji Mkuu wa Serikali atashauriwa na Mamlaka 
kuhusu maombi ya idhini ya kuhalalisha ununuzi 
uliokwishafanyika.

78.–(1) Kwa madhumuni ya kupata thamani halisi ya fedha 
katika bei, ubora na uwasilishaji wa bidhaa, taasisi nunuzi au 
Wakala itanunua bidhaa au huduma moja kwa moja kutoka 
kwa mzalishaji, wakala, muuzaji wa jumla au mtoa huduma.

(2) Waziri anaweza kutengeneza kanuni zitakazoainisha-
(a)	 bidhaa na huduma zitakazonunuliwa kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (1); na
(b)	 namna na utaratibu wa ununuzi wa moja kwa moja 

kutoka kwa mzalishaji, wakala, muuzaji wa jumla au 
mtoa huduma.

79.–(1) Ununuzi wa bidhaa kwa matumizi ya Serikali utafanyika 
kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa na kuidhinishwa.

(2) Viwango vilivyoidhinishwa vinavyorejewa katika kifungu 
kidogo cha (1) vitatolewa na vyombo husika vya Serikali na 
vitakuwa katika namna na utaratibu ulioainishwa katika kanuni.

(3) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), Waziri anaweza 
kutengeneza kanuni za ununuzi wa bidhaa fulani kwa matumizi 
ya Serikali bila viwango vya ununuzi vilivyoidhinishwa.

80. Endapo, kwa maslahi ya taifa, imeonekana ni muhimu, 
taasisi nunuzi, kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha 
(2), inaweza kununua vichwa na mabehewa ya treni, meli au 
ndege zilizotumika.

(2) Taasisi nunuzi inayokusudia kununua vichwa na 
mabehewa ya treni, meli au ndege zilizotumika-

(a)	 itatumia njia za ununuzi wa kawaida au wa dharura; na
(b)	 itaomba idhini ya Waziri.
(3) Baada ya kupokea maombi kwa mujibu wa kifungu 

kidogo cha (2), Waziri ataunda kamati maalum ya ushauri wa 
kiufundi itakayokuwa na watu wenye taaluma, ujuzi na uzoefu 
unaohusiana na ununuzi husika.

Ununuzi wa moja 
kwa moja kutoka 
kwa mzalishaji, 
wakala au mtoa 
huduma

Viwango 
vya ununuzi 
vilivyoidhinish 
wa

Ununuzi wa 
vichwa na 
mabehewa ya 
treni, ndege na 
meli zilizotumika
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(4) Ununuzi wa vichwa na mabehewa ya treni, meli au 
ndege zilizotumika utafanyika kwa kuzingatia utaratibu 
utakaoainishwa katika kanuni.

(5) Endapo ununuzi uliorejewa katika kifungu kidogo 
cha (1) utafanyika chini ya ununuzi wa dharura, utaratibu 
ulioainishwa katika kifungu cha 77 utatumika kwa kuzingatia 
maboresho yatakayoainishwa katika kanuni.

(6) Kanuni zitakazotengenezwa kwa madhumuni ya 
utekelezaji wa kifungu hiki zitaainisha, miongoni mwa 
masuala mengine, sifa na vigezo vitakavyozingatiwa na taasisi 
nunuzi wakati wa ununuzi wa vichwa na mabehewa ya treni, 
meli au ndege zilizotumika.

81. Taasisi nunuzi inayokusudia kuanzisha zabuni shindani 
itawapa wazabuni wote wenye sifa taarifa za kutosha na kwa 
wakati kuhusu mahitaji ya taasisi nunuzi na fursa sawa ya 
kuwasilisha zabuni.

82.–(1) Wizara yenye dhamana na masuala ya afya itaandaa na 
kuidhinisha viwango vya bidhaa za afya kulingana na hadhi ya 
kituo cha kutolea huduma ya afya na kuandaa vigezo msawazo 
vitakavyotumiwa na Bohari ya Dawa kwa ununuzi wa bidhaa 
za afya.

(2) Bohari ya Dawa itaandaa jedwali la mahitaji na 
vigezo msawazo kwa kuzingatia viwango vya bidhaa za afya 
vilivyowekwa na kuidhinishwa vitakavyotumika katika 
mchakato wa ununuzi.

(3) Katika ununuzi wa bidhaa za afya kwa vituo vya 
kutolea huduma za afya, Bohari ya Dawa itazingatia viwango 
vilivyowekwa na Wizara chini ya kifungu kidogo cha (1).

(4) Kwa kuzingatia umuhimu na aina ya bidhaa za afya, 
Bohari ya Dawa itaharakisha mchakato wa ununuzi wa bidhaa 
hizo au kutumia ununuzi wa dharura.

(5) Endapo ununuzi wa bidhaa za afya utafanyika kwa njia 
ya ununuzi wa dharura, utaratibu ulioanishwa katika kifungu 
cha 77 utatumika kwa kuzingatia maboresho yatakayoainishwa 
katika kanuni.

Zabuni shindani

Bidhaa za afya
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(6) Ununuzi wa bidhaa za afya utafanyika kwa kuzingatia 
utaratibu utakaoainishwa katika kanuni.

83.–(1) Taasisi nunuzi inayokusudia kuanzisha mchakato wa 
ushindani wa zabuni, itaandaa notisi ya zabuni inayowaalika 
wazabuni kuwasilisha ofa za bei kwa ajili ya uuzaji wa bidhaa, 
utoaji wa huduma au kufanya kazi za ujenzi zinazohitajika na 
notisi hiyo ya zabuni itawasilishwa kwa bodi ya zabuni au afisa 
masuuli kwa ajili ya kuidhinishwa ndani ya muda unaofaaa 
kabla ya kutoa nyaraka kwa wazabuni.

(2) Notisi ya zabuni iliyoidhinishwa itatangazwa na 
taasisi nunuzi kama ilivyoainishwa katika kanuni na taasisi 
itahakikisha notisi inawafikia wazabuni wengi zaidi wenye 
vigezo vya kushiriki.

(3) Notisi yoyote ya zabuni itatangazwa kwa muda wa kutosha, 
kama ilivyoainishwa katika kanuni ili kuwawezesha wazabuni 
wanaotarajiwa kupata nyaraka za zabuni, kuandaa na kuwasilisha 
zabuni kabla ya tarehe ya mwisho ya kupokea zabuni.

(4) Muda uliowekwa wa ufunguzi wa zabuni zilizowasilishwa 
utakuwa sawa na muda wa mwisho wa kupokea zabuni au 
mara tu baada ya hapo, na muda huo utaoneshwa kwenye 
mwaliko wa zabuni.

(5) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (4), taasisi nunuzi 
inaweza kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni, 
kurekebisha nyaraka za zabuni na kuongeza muda wa mwisho 
wa kuwasilisha zabuni endapo itaonekana ni muhimu.

84.–(1) Taasisi nunuzi itatoa nyaraka za zabuni mara baada ya 
kutangazwa kwa mara ya kwanza kwa notisi ya zabuni kwa wauzaji 
wa bidhaa au wakandarasi wote watakaoitikia tangazo la zabuni 
na kulipa ada, ikiwa inahitajika, ambapo stakabadhi itatolewa.

(2) Wazabuni wote wanaotarajiwa watapewa taarifa sawa, 
na kuhakikishiwa uwepo wa fursa sawa ya kupata taarifa za 
ziada.

(3) Nyaraka za zabuni hazitajumuisha mahitaji au maneno 
yenye ubaguzi dhidi ya ushiriki wa wazabuni.

Mwaliko wa 
zabuni na 
matangazo

Utoaji wa nyaraka 
za zabuni
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(4) Kifungu kidogo cha (3) kinaweza kisitumike endapo 
mazingira yatahitaji hivyo, ili mradi kutokutumika huko 
kunafanywa kwa msingi wa masharti ya kanuni.

85.–(1) Taasisi nunuzi itatumia nyaraka sanifu na stahiki za 
zabuni zilizoainishwa katika kanuni kwa ajili ya ununuzi husika.

(2) Nyaraka za zabuni zitakuwa na maelezo 
yanayojitosheleza ili kuruhusu na kuhamasisha ushindani 
na nyaraka hizo zitaeleza bayana na kwa usahihi taarifa zote 
muhimu zinazohitajika kwa mzabuni anayetarajiwa kwa 
ajili ya kuandaa zabuni ya bidhaa, huduma na kazi za ujenzi 
zitakazotolewa.

86. Taasisi nunuzi itawataka wazabuni kuhakikisha zabuni na 
dhamana za zabuni husika ni halali kwa vipindi vilivyoainishwa 
kwenye nyaraka za zabuni, kwa kiwango kitakachotosha 
kuiwezesha taasisi nunuzi kukamilisha ulinganifu na tathmini 
ya zabuni, uidhinishaji wa mapendekezo, utoaji wa taarifa ya 
tuzo na kusainiwa kwa mkataba.

87.–(1) Vigezo vya tathmini ya zabuni vitakavyotumika 
kumchagua mzabuni mshindi vitaainishwa kwenye nyaraka 
ya zabuni.

(2) Pamoja na kuainisha bei, nyaraka za zabuni zitaainisha 
vigezo ambavyo vinaweza kuzingatiwa katika kutathmini 
zabuni na jinsi ambavyo vigezo hivyo vinaweza kupimwa au 
kufanyiwa tathmini vinginevyo.

(3) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (2), endapo 
zabuni zenye vifaa mbadala, ratiba mbadala ya ukamilishaji 
au taratibu mbadala za malipo zinaruhusiwa, masharti ya 
kuzikubali na njia ya kuzitathmini zitaelezwa bayana katika 
nyaraka za zabuni.

88.–(1) Zabuni zitapokelewa na kufunguliwa kwa kuzingatia 
utaratibu ulioainishwa katika kanuni.

(2) Majina na anwani za kila zabuni, jumla ya bei ya kila zabuni 
au zabuni yoyote mbadala, endapo imeombwa au kuruhusiwa, 
vitasomwa na kurekodiwa wakati wa ufunguzi wa zabuni.

Maudhui ya 
nyaraka za zabuni

Uhalali wa zabuni 
na dhamana ya 
zabuni

Vigezo vya 
tathmini

Kupokelewa na 
kufunguliwa kwa 
zabuni
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(3) Baada ya kufunguliwa kwa zabuni, taarifa inayohusiana 
na ukaguzi, ufafanuzi na tathmini za zabuni na mapendekezo 
kuhusu tuzo haitatolewa kwa wazabuni au watu wengine 
wasiohusika na mchakato hadi taarifa ya kusudio la kutoa 
tuzo ya mkataba itakapotolewa kwa wazabuni walioshiriki 
mchakato wa zabuni.

(4) Taarifa iliyotajwa katika kifungu kidogo cha (3) 
itawasilishwa kwa Mamlaka, Mamlaka ya Rufani, afisa masuuli 
na kwa Waziri pale itakapohitajika.

89.–(1) Kamati ya tathmini itafanya tathmini ya zabuni ambazo 
hazijakataliwa kwa misingi sawa kwa lengo la kubaini gharama 
kwa taasisi nunuzi ya kila zabuni kwa namna inayoruhusu 
ulinganifu kufanyika kati ya zabuni kwa misingi ya gharama 
zilizofanyiwa tathmini, japo bei ndogo zaidi iliyowasilishwa 
inaweza isiwe msingi wa kuchaguliwa kwa ajili ya kupewa tuzo 
ya mkataba.

(2) Vigezo husika pamoja na bei vitakavyozingatiwa katika 
tathmini ya zabuni na namna vitakavyotumika kwa lengo la 
kuamua zabuni iliyofanyiwa tathmini yenye bei ya chini zaidi 
vitaainishwa katika nyaraka za zabuni.

(3) Kamati ya tathmini itaandaa kwa ajili ya kuwasilisha kwa 
Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi, taarifa ya kina kuhusu 
tathmini na ulinganifu wa zabuni, ikionesha sababu mahsusi 
ambazo ni msingi wa mapendekezo yake ya kutoa tuzo kwa 
kila mkataba.

(4) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi kitapitia taarifa ya 
tathmini iliyowasilishwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 
(3) na kuwasilisha taarifa hiyo na mapendekezo yake kwa bodi 
ya zabuni au afisa masuuli.

90. Bodi ya zabuni au afisa masuuli atapitia taarifa ya tathmini 
na mapendekezo ya Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi na 
anaweza-

(a)	 kwa zabuni zinazohitaji idhini ya bodi ya zabuni-
(i)	 kuridhia mapendekezo na kuidhinisha kukubaliwa 

kwa zabuni na utoaji wa tuzo ya mkataba kwa 

Tathmini na 
ulinganifu wa 
zabuni

Uidhinishaji wa 
tuzo ya mkataba
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namna ilivyoainishwa kwenye nyaraka za 
zabuni; au

(ii)	 kutoridhia mapendekezo ya kutoa tuzo za zabuni 
na kurejesha taarifa ya tathimini kwa Kitengo cha 
Usimamizi wa Ununuzi ikiwa na maelekezo ya 
kurudia kufanya tathmini ya zabuni, kuanza upya 
mchakato wa zabuni au kuchukua hatua nyingine;

(b)	 kwa zabuni zinazohitaji idhini ya afisa masuuli-
(i)	 kuridhia mapendekezo na kutoa tuzo ya mkataba 

kwa namna ilivyoainishwa kwenye nyaraka za 
zabuni; au

(ii)	 kutoridhia mapendekezo ya utoaji tuzo za zabuni 
na kurejesha taarifa ya tathimini kwa Kitengo cha 
Usimamizi wa Ununuzi ikiwa na maelekezo ya 
kurudiwa kwa tathmini ya zabuni, kuanza upya 
mchakato wa zabuni au kuchukua hatua nyingine.

91.–(1) Kwa kuzingatia masharti yatakayoainishwa katika 
kanuni, mzabuni atakayefanyiwa tathmini na kuonekana 
kuwa mwenye uwezo na uzoefu wa kuuza bidhaa, kufanya 
kazi za ujenzi, kutoa huduma au kununua mali ataalikwa kwa 
majadiliano na taasisi nunuzi.

(2) Majadiliano hayatafanyika-
(a)	 kubadili vigezo au taarifa za mahitaji;
(b)	 kubadili kwa kiasi kikubwa vigezo na masharti ya 

mkataba yaliyoainishwa kwenye nyaraka ya zabuni; au
(c)	 kubadili kwa kiasi kikubwa kitu chochote kilichokuwa 

muhimu au kilichokuwa kigezo cha maamuzi katika 
tathmini ya zabuni.

(3) Endapo majadiliano chini ya kifungu kidogo cha (2) 
yameshindwa kufikia mkataba unaokubalika, afisa masuuli-

(a)	 kwa zabuni zinazoidhinishwa na afisa masuuli atavunja 
majadiliano hayo na ataialika kampuni inayofuata kwa 
ukidhi kwa ajili ya majadiliano; au

(b)	 kwa zabuni zinazoidhinishwa na Bodi ya Zabuni, 
atavunja majadiliano baada ya kushauriana na Bodi ya 

Majadiliano na 
utoaji wa tuzo ya 
mikataba
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Zabuni na itaialika kampuni inayofuatia kwa ukidhi 
kwa ajili ya majadiliano.

92.–(1) Taasisi nunuzi inayoanzisha utaratibu wa uchaguzi 
wa huduma za ushauri elekezi, itatumia utaratibu na njia za 
uchaguzi zilizoainishwa katika kanuni.

(2) Mazingira yatakayohalalisha taasisi nunuzi kutotumia 
njia za uchaguzi na njia nyingine za kutumika kama mbadala 
yataainishwa katika kanuni.

(3) Taasisi nunuzi zitatumia nyaraka sahihi na sanifu 
ya zabuni ya ushauri elekezi na fomu sanifu za mkataba 
zilizotolewa na Mamlaka zikiwa na mabadiliko machache kama 
ilivyoidhinishwa na bodi ya zabuni au afisa masuuli, kulingana 
na umuhimu wa kufanyia kazi mambo mahsusi ya mkataba, na 
mabadiliko yoyote lazima yafanyike kupitia lohodata ya zabuni 
au kupitia masharti maalum ya mkataba na si kwa kufanya 
mabadiliko katika maneno yaliyotumika katika masharti ya 
jumla ya mkataba yaliyojumuishwa kwenye fomu sanifu.

(4) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (3), endapo 
nyaraka sanifu ya zabuni ya ushauri elekezi na fomu sanifu 
ya mkataba si zinazotakiwa, taasisi nunuzi zitatumia fomu 
nyingine za mkataba zinazokubalika kwa Mamlaka.

SEHEMU YA SABA
USIMAMIZI WA MIKATABA

93.–(1) Baada ya mkataba wa ununuzi kuanza kutekelezwa kwa 
mujibu wa Sheria hii, afisa masuuli atakuwa na wajibu wa jumla 
kuhusu utekelezaji wa mkataba kwa namna itakavyoainishwa 
katika kanuni.

(2) Idara tumizi itakuwa na wajibu wa kusimamia utekelezaji 
wa mkataba kwa utaratibu utakaoainishwa katika kanuni.

(3) Idara tumizi itapendekeza kwa afisa masuuli kuteua kwa 
kila mkataba, timu, msimamizi, meneja wa mradi au mshauri 
elekezi ambaye atakuwa na wajibu wa kuhakikisha utekelezaji 
wa mkataba uliosainiwa.

Uchaguzi wa 
washauri elekezi

Wajibu wa 
kusimamia 
utekelezaji wa 
mikataba
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(4) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3), utaratibu wa 
uteuzi wa timu, msimamizi, meneja wa mradi au mshauri 
elekezi utaainishwa katika kanuni.

94.–(1) Idara tumizi itakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa 
bidhaa zilizowasilishwa, kazi za ujenzi zilizofanyika au huduma 
zilizotolewa zimekidhi vigezo na masharti ya mkataba na 
masuala yote muhimu yanasimamiwa vizuri ikiwa ni pamoja 
na kuzingatia ubora, gharama na muda wa utekelezaji wa 
mkataba ili kuhakikisha upatikanaji wa thamani ya fedha.

(2) Katika utekelezaji wa mkataba, timu, msimamizi, meneja 
wa mradi au mshauri elekezi aliyeteuliwa ataandaa mpango 
kazi na taarifa za utekelezaji wa mkataba na kuwasilisha kwa 
idara tumizi kwa hatua stahiki na kuwasilishwa kwa afisa 
masuuli.

95.–(1) Mkataba wa ununuzi hautabadilishwa au kurekebishwa 
kwa namna yoyote baada ya kusainiwa na pande zote mbili 
isipokuwa mabadiliko au marekebisho hayo-

(a)	 hayatakuwa na hasara kwa Serikali; na
(b)	 hayatazidi asilimia kumi na tano ya jumla ya bei 

ya mkataba wa awali bila idhini ya Mamlaka ya 
uidhinishaji wa bajeti.

(2) Kabla ya kufanya mabadiliko au marekebisho katika 
mkataba wa ununuzi, taasisi nunuzi itawasilisha kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali mabadiliko au marekebisho 
yanayopendekezwa kwa ajili ya upekuzi.

(3) Utaratibu wa mabadiliko au marekebisho ya mkataba 
utaainishwa katika kanuni.

(4) Fidia za ucheleweshwaji wa utekelezaji wa mkataba 
zitatozwa kwa mkandarasi, muuzaji wa bidhaa au mtoa 
huduma kwa bidhaa ambazo hazikuwasilishwa kwa wakati au 
huduma au kazi za ujenzi zilizocheleweshwa kwa mujibu wa 
taratibu zitakazoainishwa katika kanuni.

96.–(1) Kazi za ujenzi, bidhaa au huduma hazitalipiwa kabla 
hazijatekelezwa, kuwasilishwa au kutolewa na kukubaliwa na 

Udhibiti wa 
gharama, ubora 
na muda katika 
mikataba ya 
ununuzi

Mabadiliko au 
marekebisho

Malipo ya awali
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afisa masuuli au afisa aliyeidhinishwa na afisa masuuli kwa 
maandishi isipokuwa kama imeainishwa katika nyaraka ya 
zabuni na mkataba.

(2) Malipo ya awali hayatalipwa kabla mkataba haujasainiwa 
na yatakuwa katika kiwango kitakachoainishwa katika kanuni 
au mwongozo.

97.–(1) Mkataba wa ununuzi unaweza kuvunjwa kutokana na 
sababu na kwa utaratibu ulioainishwa kwenye mkataba.

(2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), taasisi nunuzi 
haitavunja mkataba wowote wa ununuzi kabla ya kupata 
ushauri mahsusi wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

(3) Utaratibu wa kuvunja mkataba na kuomba ushauri 
wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa kifungu 
kidogo cha (2) utaainishwa katika Kanuni.

98.–(1) Afisa masuuli atatakiwa kufunga mkataba baada ya 
kukamilika kwa utekelezaji wa mkataba.

(2) Utaratibu wa kufunga mkataba utaainishwa katika 
kanuni.

SEHEMU YA NANE
USIMAMIZI WA UGAVI

99.–(1) Taasisi nunuzi itapokea bidhaa, vifaa au mali ambazo 
zimethibitishwa kwa mujibu wa vigezo na masharti ya 
mkataba.

(2) Taasisi nunuzi itaweka kumbukumbu ya bidhaa, vifaa 
au mali zilizopokelewa chini ya kifungu kidogo cha (1) katika 
orodha kama itakavyoainishwa katika kanuni.

100.–(1) Taasisi nunuzi itasimamia bidhaa, vifaa au mali 
zilizopokelewa kwa lengo la kuzuia upotevu na uharibifu na 
kuendeleza matumizi kwa mujibu wa kanuni.

(2) Kwa madhumuni ya kuepuka kushikilia fedha pasipo na 
faida, taasisi nunuzi itahakikisha bidhaa na vifaa vinatunzwa 

Uvunjaji wa 
mkataba

Ufungaji wa 
mkataba

Upokeaji 
na uwekaji 
kumbukumbu wa 
bidhaa, vifaa au 
mali

Wajibu wa taasisi 
nunuzi katika 
usimamizi wa 
bidhaa, vifaa au 
mali
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kwa idadi ndogo yenye ulazima kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za taasisi kwa ufanisi.

(3) Tasisi nunuzi itaweka mifumo ya kielektroniki ya 
kudhibiti na kusimamia bidhaa, vifaa au mali kwa madhumuni 
ya kufikia malengo thabiti ya usimamizi wa mnyororo wa 
ugavi.

101.–(1) Taasisi nunuzi itasimamia bidhaa, kazi za ujenzi na 
huduma zilizopokelewa kwa madhumuni ya kuzuia upotevu 
na hasara na kuhakikisha matumizi endelevu.

(2) Taasisi nunuzi itahakikisha uwepo wa mazingira 
toshelevu na salama kwa ajili ya utunzaji wa bidhaa 
zilizopokelewa.

(3) Taasisi nunuzi itahakikisha kuwa bidhaa zilizopokelewa 
hazipotezi ubora kutokana na sababu zinazoweza kuzuilika au 
ununuzi wa bidhaa zaidi ya mahitaji.

102.–(1) Taasisi nunuzi itahakikisha kuwa inaweka 
kumbukumbu za bidhaa na vifaa vilivyopokelewa kabla ya 
kusambazwa, kutumika au kuhifadhiwa.

(2) Bidhaa na vifaa vilivyotengwa kwa ajili ya matumizi au 
usambazaji vitaombwa na kusambazwa kama itakavyoainishwa 
katika kanuni.

(3) Taasisi nunuzi itahakikisha kuwa usambazaji wa bidhaa 
na vifaa unazingatia ufanisi, unafuu wa gharama na upatikanaji 
wa bidhaa na vifaa katika sehemu sahihi na kwa wakati.

103. Taasisi nunuzi itaweka na kuhakikisha uzingatiaji wa 
taratibu za udhibiti, ugunduzi na uwajibikaji kwa hasara 
na vitendo vya udanganyifu kwa bidhaa, vifaa au mali 
zilizopokelewa kama itakavyoainishwa katika Sheria ya Fedha 
za Umma.

104. Taasisi nunuzi itazingatia miongozo itakayotolewa na 
Mlipaji Mkuu wa Serikali inayohusu usimamizi wa bidhaa, 
vifaa na mali chini ya Sheria ya Fedha za Umma.

Usimamizi wa 
bidhaa, vifaa au 
mali

Usambazaji wa 
bidhaa na vifaa

Udhibiti wa 
hasara na 
udanganyifu 
katika bidhaa, 
vifaa na mali 
Sura ya 348
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SEHEMU YA TISA
UNUNUZI CHINI YA UBIA BAINA YA 
SEKTA YA UMMA NA SEKTA BINAFSI

105.–(1) Masharti ya Sehemu hii yatatumika katika shughuli 
za ununuzi na uondoshaji mali kwa njia ya zabuni kwenye 
makubaliano ya ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi 
yaliyoanzishwa na sekta ya umma au sekta binafsi kama 
ilivyoainishwa chini ya Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya Umma 
na Sekta Binafsi.

(2) Taasisi nunuzi haitaendelea na hatua ya ununuzi katika 
ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi ulioanzishwa na 
sekta ya umma au sekta binafsi kabla ya kupata idhini ya wazo 
la mradi kutoka kwa mamlaka zinazohusika chini ya Sheria ya 
Ubia baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi.

106. Endapo mshauri au meneja wa mradi anatakiwa kuteuliwa 
kwa madhumuni ya kuhakikisha kuwa utekelezaji wa ubia 
baina ya sekta ya umma na sekta binafsi unaenda vizuri, 
uchaguzi wa mshauri au meneja huyo utafanyika kwa mujibu 
wa taratibu zilizoainishwa kwenye kanuni zilizotengenezwa 
chini ya Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi.

SEHEMU YA KUMI
MAKATAZO

107.–(1) Taasisi nunuzi na wazabuni chini ya mikataba 
inayogharamiwa na fedha za umma itaendeshwa kwa njia 
ya uwazi na uwajibikaji wakati wa ununuzi na utekelezaji wa 
mikataba hiyo.

(2) Pale ambapo taasisi nunuzi imejiridhisha, baada 
ya uchunguzi wa kina, kwamba mtu yeyote au kampuni 
iliyopendekezwa kupewa tuzo ya zabuni ilijihusisha na vitendo 
vya udanganyifu, kula njama, ushurutishaji au uzuiaji katika 
ushindani wa mkataba husika, taasisi nunuzi-

Wigo, matumizi 
na idhini

Uchaguzi wa 
mshauri au 
meneja wa mradi
Sura ya 103

Udanganyifu na 
rushwa



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

137

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

(a)	 itakataa pendekezo la tuzo ya mkataba huo; na
(b)	 itatoa taarifa kwa Mamlaka, kuhusu mtu yeyote au 

mzabuni, ikijumuisha wakurugenzi wake kwa ajili ya 
kufungiwa kwa mujibu wa kifungu cha 72 cha Sheria 
hii.

(3) Endapo taasisi nunuzi imejiridhisha baada ya uamuzi 
wa mahakama au Mamlaka ya Rufani, kadri itakavyokuwa, 
kwamba vitendo vya rushwa, udanganyifu, kula njama, 
ushurutishaji au uzuiaji vilitumiwa na mtu yeyote au mzabuni 
katika ununuzi, tuzo ya mkataba au utekelezaji wa mkataba 
huo, taasisi nunuzi -

(a)	 itatoa taarifa kwa Mamlaka, kuhusu mtu yeyote au 
mzabuni, ikijumuisha wakurugenzi wake kwa ajili ya 
kufungiwa kwa mujibu wa kifungu cha 72 cha Sheria 
hii;

(b)	 itamtaka mtu huyo au mzabuni kurejesha sehemu 
ya fedha iliyotolewa na kusitisha sehemu ya malipo 
ambayo hayajalipwa kwa mkataba wa bidhaa, kazi za 
ujenzi au huduma.

(4) Isipokuwa kama ilivyoainishwa kwenye Sheria 
hii, Mamlaka itamfungia mtu au mzabuni husika kama 
ilivyoamuliwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (3)(a) 
pamoja na wakurugenzi wake, kwa kipindi kisichopungua 
miaka kumi.

(5) Uamuzi wa mahakama chini ya kifungu kidogo cha (3), 
utakuwa ni ushahidi wa kutosha kwa Mamlaka kumfungia 
mtu au mzabuni huyo, pamoja wakurugenzi wake.

(6) Mtumishi yeyote wa taasisi nunuzi anayejihusisha 
na vitendo vya rushwa au udanganyifu wakati wa mchakato 
wa ununuzi au utekelezaji wa mkataba unaogharamiwa kwa 
fedha za umma atachukuliwa hatua kwa mujibu wa masharti 
ya Sheria hii.

(7) Taasisi nunuzi itahakikisha kuwa kila fomu ya zabuni 
kwa mikataba ya umma inajumuisha tamko rasmi la mzabuni 
kuzingatia sheria za nchi dhidi ya udanganyifu na rushwa 
katika ushindani na utekelezaji wa mkataba.
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108.–(1) Mtu yeyote, kwa nia ya kupata faida au unafuu kwake 
binafsi au kwa mtu mwingine yeyote-

(a)	 hatampa mjumbe yeyote au mshirika wa mjumbe 
wa bodi ya zabuni au kamati ya bodi au mfanyakazi 
yeyote au mshirika wa mfanyakazi wa bodi ya zabuni 
au kamati ya bodi au mshauri elekezi au mshirika wa 
mshauri elekezi yeyote au mtu au mshirika wa mtu 
yeyote anayetoa huduma, zawadi ya fedha au kitu 
kingine cha thamani; au

(b)	 hatamshawishi mjumbe yeyote au mshirika yeyote wa 
mjumbe wa bodi ya zabuni au kamati ya bodi au yeyote 
kati ya afisa wake au mshirika wa afisa huyo kuhusiana 
na suala lolote linaloshughulikiwa na bodi ya zabuni au 
kamati au linalotarajiwa kuwasilishwa kwenye bodi ya 
zabuni au kamati.

(2) Taasisi nunuzi, afisa yeyote wa umma au mamlaka 
nyingine ya Serikali haitapokea malipo ya aina yoyote, ofa 
ya ajira, huduma au kitu kingine chochote cha thamani 
kama kishawishi kuhusiana na kitendo au uamuzi wa taasisi 
nunuzi au utaratibu unaofuatwa na taasisi nunuzi kuhusiana 
na michakato yoyote ya ununuzi au zabuni, na mara baada 
ya kushawishiwa taasisi nunuzi itakataa zabuni ya mzabuni 
yeyote ambaye anatoa, anakubali kutoa au atatoa moja kwa 
moja au vinginevyo, kishawishi hicho.

(3) Taasisi nunuzi haitanunua kutoka kwa mtumishi wake 
au mtu ambaye ana ushawishi wa moja kwa moja kwenye 
uamuzi wa taasisi nunuzi akiwa anafanya kama mtu binafsi, 
aidha yeye mwenyewe au kama mshirika katika ubia au kama 
afisa wa kampuni.

(4) Taasisi nunuzi haitajumuisha kwenye nyaraka ya zabuni 
sharti au kigezo chochote kinachoweza kumpendelea mzabuni.

(5) Mtumishi wa taasisi nunuzi au mtu mwenye ushawishi 
wa moja kwa moja kwenye maamuzi ya taasisi nunuzi atatoa 
tamko la maslahi aliyonayo kwa mzabuni yeyote na mzabuni 
ambaye tamko limetolewa dhidi yake atazuiwa kushiriki katika 
ununuzi huo.

Vitendo 
vinavyoshawishi 
mtumishi wa 
umma



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

139

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

(6) Zabuni yoyote itakayothibitika kuwa imetolewa kwa 
misingi ya ushawishi kama ilivyoainishwa katika vifungu 
vidogo vilivyotangulia itafutwa mara moja na taasisi nunuzi, 
ndani ya kipindi kisichozidi siku kumi na nne, itawasilisha 
taarifa ya zabuni hiyo kwa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa kwa hatua stahiki na kwa vyombo husika vya 
kitaaluma kwa taratibu za kimaadili.

(7) Mzabuni ambaye zabuni yake imekataliwa au kufutwa 
kwa sababu ya vitendo vya ushawishi, rushwa, udanganyifu, 
kula njama, ushurutishaji au uzuiaji hataweza kukidhi vigezo 
katika michakato yoyote ya ununuzi kwa kipindi cha miaka 
kumi tangu tarehe ya kufungiwa kushiriki zabuni za ununuzi 
wa umma.

(8) Ukataliwaji au ufutwaji wowote wa zabuni kwa sababu 
ya vitendo vya ushawishi, rushwa, udanganyifu, kula njama, 
ushurutishaji au uzuiaji utataarifiwa kwa Mamlaka ambayo 
itapitia sababu za zabuni kukataliwa au kufutwa na kuzitaarifu 
taasisi nunuzi zote na mamlaka za uidhinishaji kuhusu 
madhumuni ya kutekeleza masharti ya kifungu kidogo cha (7).

109.–(1) Katika mkataba unaohusiana na ununuzi wa umma, 
mzabuni atatakiwa kuwasilisha maelezo kwa maandishi kwa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ndani ya siku thelathini mara baada ya 
kutekeleza mkataba husika-

(a)	 akielezea malipo yoyote yaliyotolewa au yatakayotolewa 
kwa mtu au taasisi kwa dhumuni la au kama kamisheni 
ya kupata mkataba; na

(b)	 atataja majina ya watu na taasisi ambayo malipo hayo 
yalitolewa au yatatolewa.

(2) Endapo hakuna malipo yatakayotolewa kwa mtu au 
taasisi, maelezo yatakayotolewa kwa mujibu wa kifungu 
kidogo cha (1) yataelezea hivyo.

(3) Endapo katika mkataba unaohusiana na ununuzi wa 
umma mkandarasi ni taasisi nafsi-

(a)	 iwapo malipo ya mkataba yatazidi thamani au jumla 
ya asilimia mbili ya thamani ya mkataba, maelezo 

Ufichuaji 
wa malipo 
yaliyofanywa kwa 
njia ya kamisheni
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yatakayowasilishwa kwa mujibu wa kifungu kidogo 
cha (1)-
(i)	 yatasainiwa na Mtendaji Mkuu wa taasisi nafsi; na
(ii)	 endapo mkandarasi ni shirika tanzu la taasisi 

nafsi nyingine, yatasainiwa na Mtendaji Mkuu wa 
taasisi nafsi hiyo; na

(b)	 katika hali yoyote tofauti na iliyorejewa katika aya ya 
(a), maelezo yatakayowasilishwa yatasainiwa na afisa 
wa taasisi nafsi aliyeidhinishwa na taasisi nafsi.

(4) Masharti ya Sheria ya Kampuni yatatumika kuhusiana 
na uamuzi iwapo taasisi nafsi ni tanzu ya taasisi nafsi nyingine.

(5) Endapo malipo yametolewa kwa taasisi yoyote ya umma, 
mtumishi wa umma au wakala yeyote kuhusiana na mkataba 
wa ununuzi, malipo hayo yatawasilishwa kwa Mlipaji Mkuu 
wa Serikali ndani ya siku thelathini kutoka tarehe ya kupokea 
malipo hayo.

(6) Mzabuni, taasisi ya umma au mtumishi wa umma 
anayeshindwa kuzingatia masharti ya kifungu hiki, atakuwa 
ametenda kosa.

110.–(1) Kitendo chochote kinachofanywa na au kwa niaba ya 
taasisi nafsi-

(a)	 na mkurugenzi, mfanyakazi au wakala wa taasisi nafsi 
katika kutekeleza mamlaka halisi au dhahiri; au

(b)	 na mtu mwingine yeyote kwa maelekezo, idhini au 
makubaliano, kwa njia ya uwazi au isiyo ya uwazi, ya 
mkurugenzi, mfanyakazi au wakala wa taasisi nafsi, 
iwapo utoaji wa maelekezo, idhini au makubaliano 
hayo uko ndani ya wigo wa mamlaka halisi au dhahiri 
ya mkurugenzi, mfanyakazi au wakala,

kitachukuliwa kwa madhumuni ya Sheria hii, kuwa 
kimefanywa na taasisi nafsi.

(2) Kitendo chochote kilichofanywa na au kwa niaba ya 
mtu mwingine tofauti na taasisi nafsi-

(a)	 na mfanyakazi au wakala wa mtu katika kutekeleza 
mamlaka halisi au dhahiri ya mfanyakazi au wakala; au

Sura ya 212

Vitendo vya 
wakurugenzi, 
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mawakala
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(b)	 na mtu mwingine yeyote kutokana na maelekezo au 
idhini au makubaliano, kwa njia ya uwazi au isiyo ya 
uwazi, ya mfanyakazi au wakala wa mtu aliyetajwa 
awali, pale ambapo utoaji wa maelekezo, idhini 
au makubaliano umefanywa katika utekelezaji wa 
mamlaka halisi au dhahiri ya mfanyakazi au wakala,

kitachukuliwa kwa madhumuni ya Sheria hii, kuwa 
kimefanywa na mtu aliyetajwa awali.

111. Hatua zilizoainishwa na Sheria hii hazitazuia uanzishwaji 
wa mashauri ya jinai kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya 
Kanuni za Adhabu, Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
au sheria nyingine yoyote dhidi ya mtu yeyote anayetekeleza 
majukumu au anayetumia mamlaka chini ya Sheria hii au 
kanuni chini ya Sheria hii.

SEHEMU YA KUMI NA MOJA
UTATUZI WA MIGOGORO

112.–(1) Kutaendelea kuwepo mamlaka huru ya rufaa za 
ununuzi wa umma itakayojulikana kama Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma.

(2) Mamlaka ya Rufani itaundwa na-
(a)	 Mwenyekiti ambaye atateuliwa na Rais miongoni mwa 

Majaji wastaafu; na
(b)	 wajumbe wengine sita watakaoteuliwa na Waziri kama 

ifuatavyo:
(i)	 mwanasheria mwandamizi atakayependekezwa 

na Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na
(ii)	 wajumbe wengine watano wenye sifa za kitaaluma 

na uzoefu katika ununuzi wa umma na ugavi, 
sekta ya ujenzi, usimamizi wa biashara, masuala 
ya fedha au sheria, na ambapo wawili miongoni 
mwao watateuliwa kutoka sekta binafsi.

(3) Katibu Mtendaji atakuwa Katibu wa Mamlaka ya Rufani.

Ufunguaji wa 
mashauri ya jinai
Sura ya 16 na 329

Mamlaka ya 
Rufani
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(4) Masuala mengine kuhusu utaratibu wa wajumbe wa 
Mamlaka ya Rufani yatakuwa kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Tatu.

(5) Katibu Mkuu atasimamia utendaji kazi wa Mamlaka ya 
Rufani.

(6) Mamlaka ya Rufani itakuwa na mamlaka ya awali ya 
kusikiliza na kuamua malalamiko au migogoro dhidi ya taasisi 
nunuzi pale ambapo mkataba wa ununuzi au uondoshaji mali 
umeanza kutekelezwa na rufaa zinazotokana na maamuzi ya 
kiutawala katika mchakato wa zabuni yaliyofanywa na afisa 
masuuli.

(7) Mamlaka ya Rufani itafanya mapitio ya maamuzi ya 
Mamlaka yanayotokana na kuwafungia wazabuni.

(8) Katika kutatua migogoro, malalamiko au rufaa, 
Mamlaka ya Rufani itaendesha mashauri kwa mujibu wa 
utaratibu ulioainishwa katika kanuni.

113.–(1) Kutakuwa na Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani 
ambaye atateuliwa na Rais kwa masharti na vigezo kama 
itakavyoamuliwa na Rais.

(2) Katibu Mtendaji atateuliwa miongoni mwa wataalamu 
wenye uzoefu usiopungua miaka kumi katika fani ya 
usimamizi wa ununuzi na ugavi, sheria, uhasibu, usimamizi 
wa fedha, biashara au katika fani nyingine inayohusiana na 
hizo na atakuwa na sifa za kielimu na uzoefu katika fani husika 
ikijumuisha uzoefu uliothibitika katika fani ya ununuzi.

(3) Katibu Mtendaji atakuwa na wajibu wa-
(a)	 kusimamia uendeshaji wa Mamlaka ya Rufani;
(b)	 kusimamia fedha, mali na shughuli za Mamlaka ya 

Rufani;
(c)	 usimamizi na utawala kwa watumishi wa Mamlaka ya 

Rufani.
(4) Katibu Mtendaji atakuwa Mkurugenzi Mkuu na afisa 

masuuli wa Mamlaka ya Rufani.
(5) Katibu Mtendaji atahudumu kwa kipindi cha miaka 

minne na anaweza kuteuliwa tena kwa awamu nyingine moja 
kulingana na utendaji kazi unaoridhisha.

Uteuzi wa Katibu 
Mtendaji
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114. Mamlaka ya Rufani itaajiri watumishi kwa idadi na kada 
kwa kuzingatia muundo ulioidhinishwa na ikama.

115.–(1) Fedha za Mamlaka ya Rufani zitajumuisha-
(a)	 fedha zitakazotengwa na Bunge;
(b)	 mikopo na misaada;
(c)	 kwa kuzingatia Sheria ya Fedha za Umma, mapato 

yatakayokusanywa kutokana na huduma zilizotolewa; 
na

(d)	 fedha nyingine zozote zitakazopokelewa au 
zitakazopatikana kwa madhumuni ya utekelezaji wa 
majukumu yake.

(2) Fedha za Mamlaka zitatumika kwa ajili ya kulipa-
(a)	 mishahara na posho za watumishi;
(b)	 posho nyingine muhimu za kuwalipa wajumbe na 

watumishi au watu wengine wanaofanya shughuli za 
Mamlaka ya Rufani kama ambavyo itaamuliwa na 
mamlaka husika; na

(c)	 gharama nyingine zozote ambazo Mamlaka itaingia 
katika utekelezaji wa majukumu yake.

116.–(1) Mamlaka ya Rufani itatunza vitabu sahihi vya hesabu 
na kumbukumbu nyingine zinazohusiana na shughuli zake za 
kifedha na kuandaa taarifa ya mwaka ya hesabu ikijumuisha 
hesabu za mapato na matumizi na mizania ya hesabu kwa 
mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma.

(2) Vitabu vya hesabu na kumbukumbu nyingine zitakuwa 
wazi kwa ajili ya kukaguliwa na Waziri au mtu mwingine 
yeyote aliyeidhinishwa na Waziri.

(3) Hesabu za Mamlaka ya Rufani zitakaguliwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

117.–(1) Katibu Mtendaji atapaswa, si zaidi ya miezi mitatu 
kabla ya kumalizika kwa kila mwaka wa fedha, kuandaa na 
kuwasilisha kwa Katibu Mkuu, mpango kazi wa usimamizi wa 
mwaka unaojumuisha bajeti ya mwaka ili uidhinishwe kwa 
ajili ya mwaka wa fedha unaofuata.

Watumishi wa 
Mamlaka ya 
Rufani

Fedha za 
Mamlaka ya 
Rufani

Ukaguzi wa 
hesabu
Sura ya 348

Mpango kazi wa 
usimamizi wa 
mwaka na bajeti



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

144

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

(2) Muda wowote kabla ya kumalizika kwa mwaka wa fedha, 
Katibu Mtendaji anaweza kuandaa na kuwasilisha kwa Katibu 
Mkuu kwa ajili ya idhini, makadirio yoyote ya nyongeza ya 
bajeti ya mwaka wa fedha husika.

(3) Matumizi hayatafanywa kutoka katika fedha za 
Mamlaka ya Rufani isipokuwa kama matumizi hayo ni 
sehemu ya matumizi yaliyoidhinishwa na Katibu Mkuu katika 
makadirio ya mwaka wa fedha unaohusu matumizi hayo, au 
katika nyongeza ya bajeti ya mwaka huo.

118.–(1) Ndani ya miezi mitatu baada ya kila mwaka wa fedha 
kuisha, Mamlaka ya Rufani itaandaa na kuwasilisha kwa Waziri 
taarifa ya kazi na shughuli zake za uendeshaji, na malalamiko, 
migororo na rufaa zote zilizoshughulikiwa kwa mwaka huo.

(2) Wakati wa kuwasilishwa kwa Waziri, nakala ya taarifa 
iliyoandaliwa chini ya kifungu kidogo cha (1) itaambatishwa 
na-

(a)	 nakala ya hesabu za Mamlaka ya Rufani zilizokaguliwa;
(b)	 nakala ya taarifa ya wakaguzi kuhusu hesabu; na
(c)	 taarifa nyingine yoyote ambayo Waziri anaweza 

kuelekeza.
(3) Waziri atawasilisha Bungeni taarifa zilizoainishwa katika 

kifungu kidogo cha (2) ndani ya miezi mitatu kutoka tarehe ya 
kupokea taarifa hizo au katika kikao cha Bunge kinachofuata, 
chochote kitakachotangulia kati ya hivyo.

119.–(1) Mzabuni yeyote anayedai kupata au anaweza kupata 
hasara yoyote au madhara kutokana na ukiukwaji wa jukumu 
ambalo Sheria hii imeweka kwa taasisi nunuzi, anaweza 
kuomba mapitio.

(2) Haki ya mapitio iliyorejewa katika kifungu kidogo cha 
(1) haitatumika-

(a)	 kwenye uchaguzi wa njia ya ununuzi au ikiwa ni 
huduma, uchaguzi wa utaratibu wa kumpata mshauri 
elekezi;

Taarifa ya mwaka

Haki ya mapitio
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(b)	 katika taratibu za ununuzi zinazofanywa kwa misingi 
ya upendeleo wa kitaifa kwa mujibu wa kifungu 
cha 56 cha Sheria hii au kwa mujibu wa kanuni 
zilizoainishwa; au

(c)	 pale taasisi nunuzi inapokataa kujibu kusudio kuhusu 
maombi ya kuonesha nia ya kushiriki kwenye mchakato 
wa zabuni ikiwa ni ununuzi wa huduma.

(3) Masharti ya kifungu cha 120 yatumika kwa mapitio 
yanayoombwa katika kifungu kidogo cha (1) kwa kuzingatia 
maboresho yatakayohitajika.

120.–(1) Malalamiko au mgogoro wowote kati ya taasisi 
nunuzi na wazabuni unaotokana na michakato ya ununuzi, 
uondoshaji mali na tuzo za mikataba utapitiwa na kuamuliwa 
kwa maandishi na afisa masuuli wa taasisi nunuzi na atatoa 
sababu za maamuzi yake.

(2) Baada ya kupokea malalamiko chini ya kifungu hiki, 
afisa masuuli anaweza, kwa kutegemea aina ya malalamiko, 
kuunda jopo huru la mapitio kutoka ndani au nje ya taasisi 
yake, ambalo litapitia malalamiko na kumshauri hatua sahihi 
za kuchukua.

(3) Endapo baada ya uchunguzi, itagundulika kwamba 
Mwenyekiti, mjumbe yeyote au katibu wa bodi ya zabuni au 
afisa yeyote wa umma wa taasisi nunuzi amekiuka Sheria hii 
au kanuni, afisa masuuli atachukua hatua stahiki dhidi yake.

(4) Afisa masuuli hatafanyia kazi malalamiko au mgogoro 
isipokuwa kama malalamiko au mgogoro huo umewasilishwa 
kwake ndani ya siku tano za kazi kutoka tarehe ambayo mzabuni 
husika amepata ufahamu wa mazingira yanayosababisha 
malalamiko au mgogoro au ambapo mzabuni alipaswa kupata 
ufahamu wa mazingira hayo, chochote kitakachotangulia.

(5) Afisa masuuli hatafanyia kazi malalamiko au mgogoro 
baada ya mkataba wa ununuzi kuanza kutekelezwa.

(6) Ndani ya siku tano za kazi au ndani ya siku saba za kazi 
ikiwa japo huru la mapitio liliundwa baada ya kuwasilishwa 
kwa malalamiko au mgogoro, afisa masuuli atatoa uamuzi 
wake kwa maandishi ambao-

Utatuzi wa 
malalamiko au 
migogoro kwa 
maafisa masuuli



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

146

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

(a)	 utaeleza sababu za uamuzi; na
(b)	 utaonesha hatua za kurekebisha zitakazochukuliwa 

ikiwa atakubaliana na malalamiko au mgogoro wote au 
kwa sehemu.

(7) Endapo afisa masuuli ataunda jopo huru la mapitio 
atapaswa kuwataarifu wazabuni wote ndani ya siku moja 
baada ya kupokea malalamiko au mgogoro.

(8) Endapo afisa masuuli hatatoa uamuzi ndani ya muda 
ulioainishwa katika kifungu kidogo cha (7), mzabuni 
anayewasilisha malalamiko au mgogoro kwa taasisi nunuzi 
atakuwa na haki, mara baada ya hapo, kufungua shauri chini 
ya kifungu cha 121 na baada ya kufungua shauri hilo, uwezo 
wa afisa masuuli kushughulikia malalamiko au mgogoro 
husika utakoma.

(9) Uamuzi wa afisa masuuli utakuwa wa mwisho isipokuwa 
kama mzabuni atakata rufaa kwa Mamlaka ya Rufani.

121.–(1) Mzabuni ambaye hajaridhika na uamuzi wa afisa 
masuuli anaweza kukata rufaa kwa Mamlaka ya Rufani ndani 
ya siku tano za kazi kutoka tarehe ya kupokea uamuzi wa afisa 
masuuli.

(2) Mzabuni anaweza kuwasilisha malalamiko au mgogoro 
moja kwa moja kwa Mamlaka ya Rufani ikiwa-

(a)	 afisa masuuli hajatoa uamuzi ndani ya muda 
ulioainishwa chini ya Sheria hii, ilimradi malalamiko 
yamewasilishwa ndani ya siku tano za kazi baada 
ya kumalizika kwa kipindi ambacho afisa masuuli 
alipaswa kutoa uamuzi; au

(b)	 malalamiko au mgogoro hauwezi kushughulikiwa chini 
ya kifungu cha 120 kwa sababu mkataba wa ununuzi 
au uondoshaji mali umeanza utekelezaji, ilimradi 
malalamiko au mgogoro umewasilishwa ndani ya siku 
tano za kazi kutoka tarehe ambayo mzabuni alipata 
ufahamu wa mazingira yanayosababisha malalamiko 
au mgogoro au muda ambao mzabuni alipaswa kupata 
ufahamu wa mazingira hayo.

Rufaa au 
malalamiko kwa 
Mamlaka ya 
Rufani
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(3) Baada ya Mamlaka ya Rufani kupokea malalamiko, 
mgogoro au rufaa itatoa notisi ya malalamiko, mgogoro au 
rufaa kwa taasisi nunuzi na taasisi nunuzi itatakiwa kuwasilisha 
nyaraka zote muhimu na taarifa zinazohusu zabuni husika.

(4) Mamlaka ya Rufani inaweza, isipokuwa pale ambapo 
imetupilia mbali malalamiko, mgogoro au rufaa, kutoa uamuzi 
kama ifuatavyo:

(a)	 kutoa tamko kuhusu kanuni au misingi ya kisheria 
inayosimamia suala husika;

(b)	 kuzuia taasisi nunuzi kufanya au kuamua kinyume na 
sheria au kufuata utaratibu usio halali;

(c)	 kuitaka taasisi nunuzi iliyofanya au kuendelea na 
kitendo kilicho kinyume na sheria, au imefikia uamuzi 
ulio kinyume na sheria, kufanya au kuendelea na 
kitendo halali au kutoa uamuzi halali kwa mujibu wa 
sheria;

(d)	 kubatilisha kitendo au uamuzi wote uliofanywa 
kinyume na sheria au sehemu ya kitendo au uamuzi 
uliofanywa na taasisi nunuzi kinyume na sheria;

(e)	 kurekebisha uamuzi wa taasisi nunuzi ulio kinyume 
na sheria au kutoa uamuzi wake badala ya uamuzi wa 
taasisi nunuzi;

(f)	 kuitaka taasisi nunuzi kulipa fidia stahiki kwa mzabuni 
aliyewasilisha malalamiko, mgogoro au rufaa kutokana 
na kitendo, uamuzi au utaratibu wa taasisi nunuzi ulio 
kinyume na sheria;

(g)	 kuamuru taasisi nunuzi kulipwa fidia kwa gharama 
yoyote ambayo taasisi hiyo imeingia kufuatia uamuzi 
wa Mamlaka ya Rufani ulioipa ushindi taasisi hiyo;

(h)	 kuweka kando, kubadilisha au kuthibitisha uamuzi 
uliofanywa na Mamlaka wa kumfungia mzabuni; au

(i)	 kutoa amri nyingine yoyote au nafuu kadri 
itakavyoonekana inafaa.

(5) Ndani ya siku arobaini, Mamlaka ya Rufani itatoa 
uamuzi wa maandishi kuhusu malalamiko, mgogoro au rufaa 
ikieleza sababu za uamuzi na nafuu zilizotolewa, kama zipo.
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(6) Uamuzi wa Mamlaka ya Rufani utakuwa wa mwisho 
isipokuwa kama kuna maombi ya mapitio ya kimahakama 
kwa mujibu wa kifungu cha 125 cha Sheria hii.

(7) Uamuzi wa Mamlaka ya Rufani utawafunga wahusika 
wamalalamiko, mgogoro au rufaa na utatekelezwa kwa namna 
sawa na amri ya mahakama.

122. Mamlaka ya Rufani inaweza kuongeza muda ulioainishwa 
chini ya kifungu cha 121(1) na (2) endapo imejiridhisha 
kwamba kushindwa kwa mhusika kuwasilisha malalamiko, 
mgogoro au rufaa kulisababishwa na kutokuwepo kwake ndani 
ya Jamhuri ya Muungano, ugonjwa au sababu nyingine ya 
msingi, kwa kuzingatia vigezo na masharti kama yanavyoweza 
kuainishwa katika kanuni.

123.–(1) Uamuzi wa afisa masuuli au Mamlaka ya Rufani 
uliofanywa kwa mujibu wa vifungu vya 119 na 120 utatolewa 
ndani ya siku tano za kazi baada ya kutolewa kwa uamuzi 
kwa mzabuni aliyewasilisha malalamiko, mgogoro au rufaa, 
kwa taasisi nunuzi na kwa mzabuni mwingine yeyote au 
mamlaka ya Serikali iliyoshiriki katika mchakato wa mapitio 
na baada ya uamuzi kutolewa, utawekwa wazi kwa umma, 
isipokuwa hakuna taarifa itakayowekwa wazi kama kuwekwa 
kwake wazi-

(a)	 ni kinyume na sheria;
(b)	 kunazuia utekelezaji wa sheria;
(c)	 si kwa maslahi ya umma;
(d)	 kunaathiri maslahi halali ya kibiashara ya wahusika; au
(e)	 kunazuia ushindani.
(2) Baada ya kupokea taarifa za matokeo kutoka kwa 

afisa masuuli au uamuzi wa Mamlaka ya Rufani, Mamlaka 
inaweza kupendekeza kwa chombo husika chenye mamlaka 
kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya mtu husika au chombo 
kilichohusishwa katika taarifa au uamuzi husika kwa mujibu 
wa masharti ya Sheria hii.

Nyongeza 
ya muda wa 
kuwasilisha 
malalamiko, 
mgogoro au rufaa

Taratibu 
zinazotumika 
katika mienendo 
ya mapitio
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124.–(1) Baada ya kupokea malalamiko au mgogoro, afisa 
masuuli atasimamisha mchakato wa ununuzi kusubiri uamuzi 
wa malalamiko au mgogoro.

(2) Kwa upande wa bidhaa za afya, endapo malalamiko au 
mgogoro uliowasilishwa unahusu baadhi ya loti au baadhi 
ya bidhaa za afya zilizoko katika zabuni moja, afisa masuuli 
atasimamisha mchakato wa ununuzi wa loti au bidhaa hizo.

(3) Mchakato wa ununuzi hautasitishwa kwa mujibu wa 
kifungu kidogo cha (1) endapo taasisi nunuzi itathibitisha 
kwa Mamlaka kwamba maslahi ya umma yenye uharaka 
yanalazimu ununuzi uendelee na uthibitisho wa Mamlaka 
utaelezea sababu za matokeo ambayo yatakuwa ndiyo ya 
mwisho katika ngazi zote za mapitio isipokuwa mapitio ya 
kimahakama.

(4) Kwa kuzingatia ibara ndogo ya (2), maombi ya 
kutokusitishwa kwa mchakato wa ununuzi yatawasilishwa kwa 
Mamlaka wakati malalamiko au mgogoro ukiwa katika hatua 
ya afisa masuuli.

(5) Uamuzi wowote wa afisa masuuli chini ya kifungu 
hiki na sababu na mazingira yake utakuwa ni sehemu ya 
kumbukumbu za mchakato wa ununuzi.

(6) Baada ya kupokea malalamiko, mgogoro au rufaa, 
Mamlaka ya Rufani inaweza kusitisha mchakato wa ununuzi 
au pale inapobidi, utekelezaji wa mkataba husika wa ununuzi 
hadi pale malalamiko, mgogoro au rufaa itakapoamuliwa.

125.–(1) Ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kutolewa 
kwa uamuzi wa Mamlaka ya Rufani, mzabuni au taasisi nunuzi 
ambayo haijaridhika na uamuzi huo, inaweza kuomba mapitio 
ya kimahakama kwa Mahakama Kuu.

(2) Endapo kuna maombi katika Mahakama Kuu kwa ajili 
ya mapitio ya kimahakama-

(a)	 kwa maombi ya mzabuni anayepinga uamuzi wa 
Mamlaka ya Rufani, Mamlaka ya Rufani itawakilishwa 
na Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na

Kusitishwa kwa 
mchakato wa 
ununuzi

Mapitio ya 
kimahakama
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(b)	 kwa maombi ya taasisi nunuzi au mzabuni ambaye 
ni taasisi ya umma anayepinga uamuzi wa Mamlaka 
ya Rufani, taasisi nunuzi au mzabuni na Mamlaka ya 
Rufani watawasilisha maelezo ya misimamo yao kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali mara baada ya idhini 
kutolewa na Mahakama Kuu.

(3) Endapo taasisi nunuzi au mzabuni na Mamlaka 
ya Rufani zimewasilisha maelezo ya misimamo yao kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa kifungu 
kidogo cha (2)(b), Mwanasheria Mkuu wa Serikali ataelezea 
maelezo ya misimamo ya pande zote mbili na kufungua shauri 
kama “Taarifa Rasmi ya Shauri” katika Mahakama Kuu kwa 
ajili ya kupata maoni yake.

(4) Hukumu ya Mahakama Kuu itakayotolewa kwa mujibu 
wa kifungu kidogo cha (3) itawasilishwa kwa wahusika na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na itazifunga pande zote.

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
MASHARTI YA JUMLA

126.–(1) Watumishi wa umma, wataalam na wazabuni 
wanaohusika katika ununuzi wa umma na ugavi wataahidi 
kuzingatia Kanuni za Maadili kadri itakavyoainishwa katika 
kanuni.

(2) Wazabuni wote watatakiwa kusaini tamko la kuzingatia 
Kanuni za Maadili zitakazotolewa na Mamlaka.

127. Mjumbe yeyote au mwajiriwa yeyote wa Mamlaka 
au Mamlaka ya Rufani hatafunguliwa shauri, madai au 
kuwajibishwa kwa kitendo au jambo ikiwa kitendo au jambo 
husika lilitendwa au kutotendwa kwa nia njema katika 
utekelezaji wa majukumu yake kama mjumbe au mwajiriwa 
wa Mamlaka au Mamlaka ya Rufani.

128.–(1) Mtu ambaye-
(a)	 anatoa taarifa au ushahidi wa uongo au upotoshaji 

katika kutii wito uliotolewa chini ya Sheria hii;

Kanuni za 
maadili

Kinga dhidi ya 
uwajibikaji

Makosa
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(b)	 kinyume na Sheria hii, anaingilia au kufanya ushawishi 
usiofaa kwa mtumishi au mwajiriwa yeyote wa 
Mamlaka, Mamlaka ya Rufani, taasisi nunuzi au 
mjumbe wa Bodi ya Zabuni katika utekelezaji wa 
majukumu yake au katika matumizi ya mamlaka yake 
chini ya Sheria hii;

(c)	 anafungua zabuni yoyote iliyofungwa, ikijumuisha 
zabuni zinazoweza kuwasilishwa kupitia mfumo wa 
kielektroniki na nyaraka yoyote inayotakiwa kufungwa 
kwa lakiri, au kufichua maudhui yake kabla ya wakati 
ulioamuliwa wa ufunguzi kwa umma wa nyaraka za 
zabuni;

(d)	 anakula njama kufanya kitendo cha udanganyifu, 
rushwa, kushurutisha au kuzuia kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria hii;

(e)	 anasababisha upotevu wa mali ya umma au fedha 
kutokana na uzembe katika utekelezaji wa Sheria hii,

atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika 
kulipa faini isiyopungua shilingi milioni kumi au kifungo 
kwa kipindi kisichopungua miaka saba au vyote, na pamoja 
na adhabu iliyotamkwa katika kifungu hiki, mahakama 
itaamuru kwamba kiasi cha hasara aliyopata mlalamikaji 
kifidiwe, ambapo kwa kushindwa kufanya hivyo, mahakama 
itatoa amri ya kutaifisha mali binafsi ya mtu aliyetiwa hatiani 
ili kufidia hasara hiyo.

(2) Mtu ambaye-
(a)	 bila sababu ya msingi anashindwa au anakataa kutoa 

taarifa, nyaraka, kumbukumbu au taarifa zinazohitajika 
chini ya kifungu cha 19;

(b)	 bila sababu ya msingi, anashindwa au anakataa kutoa 
taarifa, nyaraka, kumbukumbu au taarifa zinazohitajika 
katika kifungu cha 19(3) au chini ya notisi iliyotolewa 
kwa mujibu wa kifungu cha 121(3);

(c)	 anashindwa kufanya shughuli za ununuzi, ugavi 
au uondoshaji mali ya umma kupitia mfumo wa 
kielektroniki wa ununuzi wa umma;
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(d)	 anakiuka masharti yanayohusu upendeleo;
(e)	 anachelewesha bila sababu ya msingi, ufunguzi, 

tathmini au utoaji wa tuzo ya mkataba zaidi ya muda 
ulioainishwa; au

(f)	 anakiuka au kushindwa kuzingatia masharti ya Sheria 
hii au kanuni,

atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 
faini isiyozidi shilingi milioni kumi au kifungo kwa kipindi 
kisichozidi miaka mitatu au vyote.

(3) Endapo taasisi nunuzi inakiuka Sheria hii mara kwa 
mara, baada ya maelekezo ya Mamlaka, majukumu yake ya 
ununuzi yatahamishiwa kwa Wakala au taasisi nunuzi nyingine 
hadi Mamlaka itakapojiridhisha kuwa sababu za ukiukwaji 
zimerekebishwa.

129.–(1) Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa ajili ya 
utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii.

(2) Bila kuathiri ujumla wa kifungu kidogo cha (1), Waziri 
anaweza kutengeneza kanuni zinazoainisha-

(a)	 utaratibu na mchakato wa ununuzi wa vifaa na huduma 
mtambuka chini ya mikataba maalum;

(b)	 utaratibu wa ununuzi wa bidhaa na huduma 
unaofanywa na taasisi za umma kupitia taasisi nyingine 
au Wakala;

(c)	 ukomo wa mamlaka ya bodi ya zabuni na afisa masuuli 
kuidhinisha ununuzi au uondoshaji wa mali za umma;

(d)	 vigezo na masharti ya kukasimisha majukumu ya 
ununuzi ya taasisi nunuzi;

(e)	 utaratibu wa ununuzi wa vichwa vya treni na mabehewa, 
meli na ndege zilizotumika;

(f)	 utaratibu wa ununuzi wa bidhaa za afya, ikijumuisha 
bidhaa za afya zinazookoa uhai;

(g)	 utaratibu wa uwasilishaji wa zabuni, ufunguzi, tathmini 
na utoaji wa tuzo ya zabuni na usitishaji wa mchakato 
wa ununuzi;

(h)	 utaratibu wa uchunguzi chini ya Sheria hii;

Kanuni
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(i)	 utaratibu wa kuwasilisha malalamiko, migogoro na 
rufaa za ununuzi;

(j)	 njia mbalimbali za ununuzi na ununuzi wa bidhaa za 
msimu;

(k)	 sifa za wazabuni, mazingira na utaratibu wa mchakato 
wa uchambuzi wa awali wa sifa;

(l)	 ada na tozo kwa huduma mbalimbali zinazotolewa na 
Mamlaka, Mamlaka ya Rufani au Wakala;

(m)	utaratibu wa ununuzi wa Mamlaka, Wakala au 
Mamlaka ya Rufani;

(n)	 utaratibu wa kushughulikia migongano katika 
majukumu ya ununuzi baina ya ngazi mbalimbali za 
uamuzi ndani ya taasisi nunuzi;

(o)	 ukomo wa thamani ya mikataba ya ununuzi 
itakayofanyiwa upekuzi na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali au afisa sheria wa taasisi nunuzi;

(p)	 utaratibu wa kuzingatia kwenye upendeleo wa kitaifa 
katika mchakato wa zabuni na ukomo wa upendeleo 
wa kipekee;

(q)	 namna na muda wa kutunza kumbukumbu za ununuzi 
na ugavi kwa taasisi nunuzi;

(r)	 utaratibu wa mzabuni kufungiwa na Mamlaka;
(s)	 utaratibu wa taasisi nunuzi kutangaza notisi za zabuni;
(t)	 nyaraka sanifu za zabuni zitakazotumika chini ya 

Sheria hii;
(u)	 utaratibu wa majadiliano na utoaji wa tuzo ya mkataba;
(v)	 utaratibu wa usimamizi wa mikataba;
(w)	 utaratibu wa kuomba idhini ya kuhalalisha ununuzi 

uliokwishafanyika;
(x)	 utaratibu wa ununuzi kwa ajili ya mashirika na taasisi 

za umma zinazojiendesha kibiashara;
(y)	 utaratibu wa ununuzi wa dharura;
(z)	 utaratibu wa kufanya ununuzi kwa njia ya kielektroniki;

(aa)	 utaratibu wa usimamizi wa vifaa na mali;
(bb)	 muundo, namna ya uteuzi wa wajumbe na 

taratibu zitakazozingatiwa na bodi za zabuni 
katika mamlaka za serikali za mitaa; na
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(cc)	 jambo au suala lingine lolote ambalo ni 
muhimu kwa ajili ya utekelezaji bora wa 
masharti ya Sheria hii.

(3) Katika kutengeneza kanuni kuhusu bodi za zabuni 
katika mamlaka za serikali za mitaa, Waziri atamshirikisha 
Waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa.

130. Mamlaka itatoa miongozo kwa ajili ya utekelezaji bora wa 
malengo au majukumu chini ya Sheria hii.

131.–(1) [Sheria ya Ununuzi wa Umma inafutwa].
(2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), jambo lolote 

lililofanywa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Ununuzi wa 
Umma kwa kuzingatia Sheria hiyo litabaki kuwa halali hadi 
pale litakapobatilishwa au kubadilishwa chini ya masharti ya 
Sheria hii.

(3) Baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii, sheria 
zote, kanuni, miongozo au sheria ndogo nyingine zozote 
zinazohusu ununuzi wa umma, ugavi na uondoshaji mali 
kwa njia ya zabuni ambazo zinaendelea kutumika kabla ya 
kuanza kutumika kwa Sheria hii zitaendelea kutumika kana 
kwamba zimetengenezwa chini ya Sheria hii, kwa kiwango 
ambacho hazikinzani na masharti ya Sheria hii, mpaka pale 
zitakapobadilishwa au kufutwa.

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengezwa chini ya kifungu cha 22(5))
TARATIBU ZA BODI YA MAMLAKA YA 

KUDHIBITI UNUNUZI WA UMMA

1. Katika Jedwali hili, “mamlaka ya uteuzi” maana yake ni-
(a)	 kwa Mwenyekiti wa Bodi, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; na
(b)	 kwa wajumbe wa Bodi, Waziri mwenye dhamana na masuala 

ya ununuzi.

Miongozo

Kufutwa kwa 
Sheria na 
masharti ya 
mwendelezo 
Sheria Na.
7 ya Mwaka
2011

Tafsiri
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2.–(1) Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi watateuliwa kwa kipindi cha 
miaka mitatu na wanaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kimoja zaidi.

(2) Mamlaka ya uteuzi inaweza kutengua uteuzi wa mjumbe wa 
Bodi muda wowote kwa-

(a)	 matumizi mabaya ya ofisi;
(b)	 rushwa;
(c)	 uwezo mdogo;
(d)	 kupoteza uwezo wa kimwili au kiakili kiasi cha kushindwa 

kutimiza majukumu kama mjumbe;
(e)	 kushindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi bila 

sababu za msingi;
(f)	 kutiwa hatiani kwa makosa yanayohusiana na maadili; na
(g)	 kutamkwa na mahakama kuwa amefilisika.

(3) Mjumbe yeyote wa Bodi anaweza kujiuzulu baada ya kutoa notisi 
ya mwezi mmoja kwa maandishi kwenda kwa mamlaka ya uteuzi.

(4) Endapo mjumbe yeyote hatahudhuria vikao vitatu mfululizo bila 
kutoa sababu ya msingi, Bodi itaishauri mamlaka ya uteuzi kutengua 
uteuzi wa mjumbe huyo na kuteua mjumbe mwingine kushika nafasi 
hiyo.

3. Bodi inaweza kuwaalika watumishi wa umma wa taasisi nunuzi 
ambao ununuzi wao unajadiliwa au mtu yeyote mwenye maslahi 
halali katika ununuzi unaofanyiwa mapitio, kuhudhuria kikao kwa 
madhumuni ya kuisaidia Bodi, lakini mtu huyo hatakuwa na uwezo wa 
kupiga kura.

4.–(1) Kikao cha kawaida cha Bodi kitaitishwa na Mwenyekiti, au ikiwa 
hayupo au kwa kushindwa kutekeleza majukumu yake, Katibu wa Bodi, 
kwa kutoa notisi inayoainisha tarehe, muda na mahali kitakapofanyika 
kikao na notisi hiyo itatumwa kwa kila mjumbe katika sehemu yake ya 
kazi au makazi si chini ya siku mbili za kazi kabla ya tarehe ya kikao 
husika na Bodi itakutana katika muda na maeneo yaliyopangwa ikiwa 
si chini ya mara moja kwa mwezi kama itavyoamuliwa na Mwenyekiti.

(2) Mwenyekiti, au ikiwa hayupo au ameshindwa kutekeleza 
majukumu yake, Katibu wa Bodi, ataitisha kikao maalum cha Bodi 
baada ya kupokea maombi kwa maandishi yaliyosainiwa na wajumbe 
wa Bodi wasiopungua watatu, isipokuwa maombi hayo hayatafanywa 
bila sababu za msingi.

(3) Kikao cha Bodi kitaongozwa na Mwenyekiti na, ikiwa Mwenyekiti 
hayupo, wajumbe waliopo kwenye kikao watachagua mmoja miongoni 
mwao kukaimu nafasi ya Mwenyekiti kwa ajili ya kikao husika, na 
mjumbe aliyechaguliwa atatakiwa kutoa taarifa kwa Mwenyekiti kuhusu 
masuala yaliyojiri kwenye kikao hicho.

(4) Katika kikao chochote cha Bodi, maamuzi ya wajumbe wengi 
kati ya waliohudhuria yatachukuliwa kuwa ndio maamuzi ya Bodi, 

Muda wa 
kuhudumu

Mahudhurio kwa 
asiye mjumbe

Vikao



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

156

SHERIA YA UNUNUZI WA UMMA� [SURA YA 410 TOLEO LA 2023]

isipokuwa kwa mjumbe asiyekubaliana na maamuzi hayo, uamuzi wake 
na sababu za kutokukubali zitarekodiwa katika muhtasari wa kikao.

(5) Uhalali wa kitendo chochote au uamuzi wa Bodi hautaathiriwa 
na kutokuwepo kwa mjumbe yeyote au kasoro yoyote katika uteuzi wa 
mmoja wao.

5. Nusu ya wajumbe wa Bodi watatengeneza akidi ya kikao cha Bodi.

6. Muhtasari wa kila kikao cha Bodi utarekodiwa na Katibu wa 
Bodi katika utaratibu sahihi na utaridhiwa na Bodi na kusainiwa na 
Mwenyekiti na Katibu katika kikao cha Bodi cha kawaida kinachofuata 
na utatunzwa kwenye ofisi za Mamlaka.

7. Taarifa ya uamuzi wa Bodi na mawasiliano mengine yoyote 
yaliyofanywa kwa niaba ya Bodi yatasainiwa na Katibu au afisa 
atakayeidhinishwa kufanya hivyo kwa maandishi.

8. Ada na posho zinazoweza kulipwa kwa Mwenyekiti na wajumbe wa 
Bodi zitaainishwa na mamlaka husika.

9. Bodi itakuwa na mamlaka ya kusimamia utaratibu wa shughuli zake.

JEDWALI LA PILI

(Limetengezwa chini ya kifungu cha 22(5))
COMPOSITION, APPOINTMENT AND 
PROCEDURES OF TENDER BOARDS

1. Katika Jedwali hili, “bodi” maana yake ni bodi ya zabuni ya wizara 
au taasisi ya umma.

2.–(1) Bodi itajumuisha-
(a)	 Mwenyekiti, ambaye atakuwa mmoja wa wakuu wa idara 

au mtu mwenye sifa ya kuteuliwa kuwa mkuu wa idara na 
ambaye atateuliwa na afisa masuuli; na

(b)	 wajumbe sita ambao ni wakuu wa idara au watu wenye sifa za 
kuteuliwa kuwa wakuu wa idara katika taasisi nunuzi, ambao 
watateuliwa na afisa masuuli.

(2) Mkuu wa kitengo cha usimamizi wa ununuzi atakuwa Katibu 
wa bodi.

3.–(1) Mwenyekiti na wajumbe wa bodi watateuliwa kwa kipindi cha 
miaka mitatu na wanaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine cha 
miaka mitatu.

(2) Endapo kuna mazingira ya kipekee, afisa masuuli ataongeza 
muda wa mjumbe kuhudumu katika bodi kwa kipindi kisichozidi miezi 
sita kutoka tarehe ya kuisha kwa kipindi cha kwanza cha uteuzi.

Akidi

Muhtasari

Taarifa ya uamuz

Ada na posho

Usimamizi wa 
utaratibu

Tafsiri

Muundo na 
uteuzi

Kipindi cha 
uteuzi
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(3) Afisa masuuli anaweza kutengua uteuzi wa Mwenyekiti na 
wajumbe wa bodi muda wowote kwa-

(a)	 matumizi mabaya ya ofisi;
(b)	 rushwa;
(c)	 uwezo mdogo;
(d)	 kutokuwa na uwezo wa kimwili au kiakili kiasi cha kushindwa 

kutimiza majukumu yake katika ofisi hiyo;
(e)	 kushindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya bodi bila 

sababu za msingi;
(f)	 kutiwa hatiani kwa makosa yanayohusiana na ukiukwaji wa 

maadili; na
(g)	 kutamkwa rasmi na mahakama kuwa amefilisika.

(4) Mjumbe yeyote wa bodi anaweza kujiuzulu baada ya kutoa notisi 
ya mwezi mmoja kwa maandishi kwenda kwa afisa masuuli.

(5) Endapo mjumbe yeyote hatahudhuria vikao vitatu vya bodi 
mfululizo bila kutoa sababu ya msingi, bodi itamshauri afisa masuuli 
kutengua uteuzi wa mjumbe huyo na kuteua mjumbe mwingine katika 
nafasi hiyo.

4. Bodi inaweza kualika maafisa wa umma kutoka ndani ya taasisi 
nunuzi au mamlaka nyingine ya umma kuhudhuria vikao vyake kwa 
dhumuni la kuisaidia, isipokuwa mtu huyo hatapiga kura.

5. Vikao vya bodi vitaitishwa na Mwenyekiti, atakapokuwa hayupo au 
kwa kushindwa kutekeleza majukumu yake, Katibu, kwa kutoa notisi 
inayoainisha tarehe, muda na mahali kitakapofanyika kikao na notisi 
hiyo itatumwa kwa kila mjumbe katika sehemu yake ya kazi au makazi 
si chini ya siku mbili kamili za kazi kabla ya tarehe ya kikao husika 
na bodi itakutana katika muda huo na maeneo hayo kwa kila robo ya 
mwaka:

Ikizingatiwa kuwa, bodi inaweza kuitisha kikao kisicho cha kawaida 
kama mwenyekiti atakavyoamua.

6.–(1) Nusu ya wajumbe wa bodi watatengeneza akidi ya kikao cha 
bodi.

(2) Ikiwa Mwenyekiti hayupo, wajumbe waliopo kwenye kikao cha 
bodi watachagua mmoja miongoni mwao kukaimu nafasi ya uenyekiti 
kwa ajili ya kikao husika, na mjumbe aliyechaguliwa atatakiwa kutoa 
taarifa kwa Mwenyekiti kuhusu masuala yaliyojiri kwenye kikao hicho.

(3) Katika kikao chochote cha bodi, maamuzi ya wajumbe wengi 
kati ya waliohudhuria yatachukuliwa kuwa ndio maamuzi ya bodi, 
isipokuwa mjumbe asiyekubaliana na maamuzi hayo ataandika uamuzi 
wake wa kupinga na sababu zake ambazo zitarekodiwa katika muhtasari 
wa kikao hicho.

7. Muhtasari wa kila kikao cha bodi utarekodiwa na Katibu katika 
utaratibu sahihi na utaridhiwa na bodi na kusainiwa na Mwenyekiti na 
Katibu katika kikao cha bodi kinachofuata.

Mahudhurio 
kwa mtu asiye 
mjumbe

Vikao

Akidi

Muhtasari
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8. Taarifa ya uamuzi uliofanywa na bodi na mawasiliano mengine yote 
yatakayotumwa kwa niaba ya bodi yatasainiwa na Katibu, Katibu Mkuu 
au Mtendaji Mkuu, kadri itakavyokuwa.

9. Bodi ya zabuni inaweza kuunda kamati ndogo na kuteua wajumbe 
wa kamati hizo, miongoni mwa watu ambao ni wajumbe au si wajumbe 
wa bodi ya zabuni hiyo kwa madhumuni ya kuishauri bodi kuhusu 
suala lolote maalum.

10. Waziri anaweza kuainisha ada na posho zinazoweza kulipwa kwa 
Mwenyekiti na wajumbe wa bodi.

11. Bodi itakuwa na mamlaka ya kusimamia mienendo ya shughuli zake.

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 112(4))
TARATIBU ZA MAMLAKA YA RUFANI

1. Katika Jedwali hili, “mamlaka ya uteuzi” maana yake ni-
(a)	 kwa Mwenyekiti na Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani 

za Zabuni za Umma, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; na

(b)	 in the case of members of the Appeals Authority, the Minister 
responsible for finance.

2.–(1) Mwenyekiti na wajumbe wa Mamlaka ya Rufani watateuliwa 
kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuteuliwa tena kwa kipindi 
kimoja zaidi.

(2) The appointing authority may terminate the appointment of the 
Chairman, members and Executive Secretary at any time for-

(a)	 matumizi mabaya ya ofisi;
(b)	 rushwa;
(c)	 uwezo mdogo;
(d)	 kupoteza uwezo wa kimwili au kiakili kiasi cha kushindwa 

kutimiza majukumu kama mjumbe;
(e)	 kushindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya Mamlaka 

ya Rufani bila sababu za msingi;
(f)	 kutiwa hatiani kwa makosa yanayohusiana na maadili; na
(g)	 kutamkwa na mahakama kuwa amefilisika.

(3) Mjumbe yeyote wa Mamlaka ya Rufani anaweza kujiuzulu baada 
ya kutoa notisi ya mwezi mmoja kwa maandishi kwenda kwa mamlaka 
ya uteuzi.

(4) Endapo mjumbe yeyote hatahudhuria vikao vitatu mfululizo, 
Mamlaka ya Rufani itaishauri mamlaka ya uteuzi kutengua uteuzi wa 
mjumbe huyo na kuteua mjumbe mwingine kushika nafasi hiyo.

Taarifa ya uamuzi

Kamati ndogo

Ada na posho

Usimamizi wa
mienendo

Tafsiri

Muda wa 
kuhudumu
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3.–(1) Kikao cha Mamlaka ya Rufani cha kusikiliza malalamiko, 
mgogoro au rufaa kitaitishwa na Mwenyekiti, au ikiwa hayupo au kwa 
kushindwa kutekeleza majukumu yake, Katibu Mtendaji, kwa kutoa 
notisi inayoainisha tarehe, muda na mahali pa usikilizaji na notisi hiyo 
itatumwa kwa kila mjumbe katika sehemu yake ya kazi au makazi si 
chini ya siku mbili za kazi kabla ya tarehe ya usikilizwaji.

(2) Mwenyekiti, au ikiwa hayupo au ameshindwa kutekeleza 
majukumu yake, Katibu wa Mtendaji, ataitisha kikao maalum baada 
ya kupokea maombi kwa maandishi yaliyosainiwa na wajumbe wa 
Mamlaka ya Rufani wasiopungua watatu, isipokuwa maombi hayo 
hayatafanywa bila sababu za msingi.

(3) Mamlaka ya Rufani inaweza kufanya kazi bila kujali nafasi yoyote 
iliyoachwa wazi na wajumbe wake.

(4) Kitendo au mwenendo wa Mamlaka ya Rufani hautabatilishwa 
kwa sababu ya makosa yoyote au kasoro katika uteuzi wa mjumbe 
yeyote au kwa sababu mtu yeyote ambaye alidai kuwa mjumbe wakati 
wa kitendo au mwenendo alikuwa hana sifa au hakustahili kuwa kama 
mjumbe.

4.–(1) Katika kutatua malalamiko au rufaa, Mamlaka ya Rufani 
itaendesha mashauri kwa mujibu wa kanuni zilizotengenezwa chini ya 
Sheria hii.

(2) Endapo kanuni hazijaainisha utaratibu husika, mwenendo wa 
mashauri katika Mamlaka ya Rufani utaongozwa kwa mujibu wa kanuni 
za utaratibu na mwenendo kama Mamlaka ya Rufani itakavyoelekeza.

5.–(1) Kwenye kikao chochote cha Mamlaka ya Rufani, wajumbe watatu 
watatengeneza akidi ya kusikiliza malalamiko, migogoro au rufaa.

(2) Ikiwa Mwenyekiti hayupo, wajumbe waliopo kwenye kikao cha 
Mamlaka ya Rufani watachagua mmoja miongoni mwao kukaimu nafasi 
ya Mwenyekiti kwa ajili ya kikao husika, na mjumbe aliyechaguliwa 
atatakiwa kutoa taarifa kwa Mwenyekiti kuhusu masuala yaliyojiri 
kwenye kikao hicho.

(3) Katika kikao cha kusikiliza rufaa, mgogoro au malalamiko, 
maamuzi ya wajumbe wengi kati ya waliohudhuria yatachukuliwa kuwa 
ndio maamuzi ya Mamlaka ya Rufani, isipokuwa uamuzi wa mjumbe 
asiyekubaliana na uamuzi husika uliofikiwa pamoja na sababu zake 
utarekodiwa katika maamuzi ya rufaa, mgogoro au malalamiko husika.

6.–(1) Kumbukumbu za mwenendo wa usikilizwaji wa mashauri na 
Mamlaka ya Rufani zitaandikwa na wajumbe au mtu mwingine yeyote 
aliyeidhinishwa.

(2) Kumbukumbu za kila mwenendo wa usikilizwaji wa mashauri 
katika Mamlaka ya Rufani zitasainiwa na wajumbe waliohudhuria na 
Mwenyekiti au mtu aliyeendesha shauri husika.

Notisi ya tarehe 
ya kusikilizwa

Mienendo ya 
mashauri katika 
Mamlaka ya 
Rufani

Akidi

Kumbukumbu za 
uamuzi
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7. Taarifa ya uamuzi wa Mamlaka ya Rufani na mawasiliano mengine 
yoyote yaliyofanywa kwa niaba ya Mamlaka hiyo yatasainiwa na Katibu 
Mtendaji au afisa wa sekretarieti aliyeidhinishwa kwa maandishi.

8. Ada na posho zinazoweza kulipwa kwa Mwenyekiti na wajumbe wa 
Mamlaka ya Rufani zitaainishwa na mamlaka husika.

Taarifa ya uamuzi

Ada na posho




